Mỗi tuần một chuyên đề

Làm thế nào để hoàn lại thuế TNCN cho nhân viên đã nộp?

• Thread starter haquat
  • Ngày gửi
H

haquat

Guest
4/10/04
13
0
1
43
Hanoi
Chào các bạn, mình có một rắc rối lớn trong việc hoàn lại thuế TNCN cho nhân viên tại cơ quan, rất mong mọi người giúp đỡ gỡ rối dùm: Năm 2005 mình có làm QT thuế TNCN nộp cho cục thuế và đã chuyển khoản số tiền thuế còn nợ theo QT thuế cho Cục thuế nhưng tháng 5/06 mình phát hiện ra lỗi sai sót trong qtrình tổng hợp Tổng số thu nhập trong năm 05 của 1 nviên mình đã làm tăng số thu nhập dẫn đến thuế TNCN phải nộp là hơn 1tr, mình đã thu của người này và cũng đã nộp cho Cục thuế, thực tế nviên này ko phải nộp số tiền đó. Hiện mình đang tìm các hướng dẫn để hoàn lại số tiền trên cho nviên và chỉnh lại QT thuế nhưng chưa tìm được thông tin nào hướng dẫn về vđề này, mình rất mong mọi người cho ý kiến giúp đỡ, xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn có thể làm đơn khiếu nại lên cơ quan thuế trực tiếp quản lý. Cơ quan thuế sẽ có trách nhiệm xem xét, giải quyết và sẽ thoái trả tiền thuế sau 15 ngày kể từ ngày nhận quyết định xử lý của cơ quan cấp trên hoặc có thẩm quyền.

Nội dung này được quy định tại Mục VII Thông tư 81/2004/TT-BTC.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Để đòi đươc khoản này thì còn lâu lắm, nên tốt nhất là nếu có khoản nào phải nộp về TNCN cho kỳ tiếp theo thì khấu trừ béng đi

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
PHIHUNGVN nói:
Để đòi đươc khoản này thì còn lâu lắm, nên tốt nhất là nếu có khoản nào phải nộp về TNCN cho kỳ tiếp theo thì khấu trừ béng đi
Làm thế này có được không anh, nhỡ họ đòi rạch ròi thì sao, cái nào ra cái nấy chứ :wall:
:dzo:

H

haquat

Guest
4/10/04
13
0
1
43
Hanoi
Cám ơn bạn Tú Anh, mình cũng đã nghiên cứu mục khiếu nại trong thông tư này rồi nhưng thấy ko có trường hợp nào như trường hợp của mình, có thể mình sẽ thử làm đơn xem có được ko.
Còn theo ý kiến bạn Hùng thì mình chỉ trả lại số tiền cho nhân viên kia còn Quyết toán thuế thì mình chưa xử lý được.
Rất mong các bạn có phương án giải quyết được cả 2 vấn đề trên giúp mình.

H

hoangthvan

Guest
Thực tế thi thủ tục hoàn thuế rât phức tạp và mất nhiều thgian.

Nếu cty bạn là tự khai tự nộp : Theo mình thì trước tiên bạn haquat cần tập hợp các bằng chứng để chứng minh số thu nhập của nhân viên này (bảng lương, chứng từ chi trả thu nhập...) để giải trình cho số thuế chênh lệch hơn 1tr đó rồi khấu trừ số tiền này vào số thuế TNCN phải nộp của kỳ tiếp theo. Điều quan trọng là bạn tập hợp đầy đủ các bằng chứng chứng minh số liệu đó, khi thuế có hỏi đến thì mình có cơ sở để giải trình

Nếu cẩn thận hơn nữa, bạn có thể làm công văn (kèm theo các giải trình, bằng chứng..) hỏi cơ quan thuế (Khi nộp công văn nhớ lấy dấu cộp cộp là thuế đã nhận nhé) Theo quy định thì trong 15 ngày cơ quan thuế phải trả lời bằng văn bản cho doanh nghiệp