Khế ước vay

• Thread starter Nguyen Thuan
  • Ngày gửi
N

Nguyen Thuan

Guest
24/7/06
1
0
0
Tp.hcm
Xin anh/chị giải thích giúp một số vấn đề sau :
1/. Khế ước vay là gì?
2/. Các bước để thực hiện thanh toán một khế ước vay?
3/. Xin ví dụ phần mềm nào dùng thanh toán khế ước vay?

Xin cám ơn anh/chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
vannamnh

vannamnh

Trung cấp
8/9/04
58
1
8
Ha Noi- Viet Nam
Khế ước vay là một dạng hợp đồng tín dụng, gồm điều khoản, cam kết về mục đích sử dụng vốn, nguồn trả nợ, thời hạn,phương án trả nợ gốc, trả lãi, lãi suất và tài sản đảm bảo (nếu có). Việc theo dõi thanh toán khế ước giống như việc theo dõi thanh toán một hóa đơn( đã thanh toán bao nhiêu còn lại bao nhiêu), tuy nhiên điểm khác biệt là việc thanh toán theo các kỳ hạn khác nhau được các bên cam kết rõ trong khế ước.
Các phần mềm theo dõi: Về ngân hàng có Kore Bank, Grobus,.... Về doanh nghiệp: Lemon3-erp,sap,....:food-smil

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: vipmeli
T

thanhsang88

Guest
12/11/11
1
0
0
tp.hcm
Ðề: Khế ước vay

chào các bạn!
các bạn cho mình hỏi là khi kế toán của doanh nghiệp nhận được khế ước nhận nợ vay thì định khoản như thế nào?
bạn nào biết thì giuó mình với nhé. cảm ơn các bạn nhiều!

kimtuyen1985

kimtuyen1985

Sơ cấp
19/6/11
34
1
0
38
Hải Phòng

chào các bạn!
các bạn cho mình hỏi là khi kế toán của doanh nghiệp nhận được khế ước nhận nợ vay thì định khoản như thế nào?
bạn nào biết thì giuó mình với nhé. cảm ơn các bạn nhiều!
Cách định khoản còn tùy thuộc vào nội dung của khế ước nữa bạn ạ. Khi nhận được khế ước nhận nợ tức là hạch toán tăng khoản vay. Bạn phải xem đó là vay dài hạn hay ngắn hạn và hình thức cho vay như thế nào thì mới định khoản được.

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng

Mình nhận được một câu hỏi nhờ định khoản giúp nghiệp vụ này:
Giấy báo Nợ thoái thu điều chỉnh tăng nợ số khế ước 500 triệu.
Nhưng không hiểu lắm. Nhờ anh/chị giúp ạ!

K

Kimsh62

Sơ cấp
9/2/12
22
0
1
Gia Lai

Cho e hỏi tí đc ko ah. Bên cty e có thế chấp ngân hàng món tiền 500 triệu. Các chứng từ liên quan đến món tiền 500 triệu ở trên có kèm theo khế ước nhận nợ hay một chứng từ nào khác không ak.
Khế ước nhận nợ hay (Hợp đồng thế chấp) thì bao gồm những hồ sơ hay chứng từ gì (Một bộ đầy đủ)? E thắc mắc nhưng không biết tìm ở đâu cả hix hix. Mong anh chị giúp e nha.:byebye:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Cho e hỏi tí đc ko ah. Bên cty e có thế chấp ngân hàng món tiền 500 triệu. Các chứng từ liên quan đến món tiền 500 triệu ở trên có kèm theo khế ước nhận nợ hay một chứng từ nào khác không ak.
Khế ước nhận nợ hay (Hợp đồng thế chấp) thì bao gồm những hồ sơ hay chứng từ gì (Một bộ đầy đủ)? E thắc mắc nhưng không biết tìm ở đâu cả hix hix. Mong anh chị giúp e nha.:byebye:

Bạn hỏi chung chung thế này thì biết trả lời sao đây?
Ngoài Hợp Đồng Thế Chấp được ký kết bởi 2 bên (nếu TS thế chấp là của cty) hoặc 3 bên ( NẾu ts thế chấp thuộc quyền sở hữu của bên thứ 3- bên bảo lãnh.), Còn có HĐ tín dụng đi kèm được ký kết bởi bên Vay(cty) & bên cho vay là Ngân Hàng.
Mỗi lần giải ngân là 1 khế ước nhận nợ hoặc giấy nhận nợ được ký kết bởi bên Vay & Bên cho vay.
Tôi ko rõ món vay 500tr của cty bạn nhằm mục đích gì ?
- Nếu nhận nợ để thanh toán trong nước sẽ có giấy tờ đi kèm khác với nhận nợ để thanh toán cho nước ngoài.
- Bạn xem trên giấy nhận nợ xem mục đích vay là gì ?: Ví dụ- Thanh toán theo Hợp Đồng ngoại, số V9020 ngày tháng năm, đơn vi thụ hưởng, hình thức giải ngân : CK trực tiếp vào tài khoản số...của đơn vị thụ hưởng...vv..thì giấy tờ đi kèm sẽ là bộ chứng từ NK, Lệnh Chuyển Tiền...
Nhưng nếu giải ngân thanh toán trong nước thì giấy tờ đi kèm : Giấy Nhận Nợ, Hóa Đơn chứng từ, UNC chuyển khoản (cắt từ tài khoản vay sang tài khoản đơn vị thụ hưởng.)...vv..

Câu hỏi bạn hỏi chung chung nên tôi cũng chỉ nói sơ sơ qua như vậy để bạn hiểu !

V

vubao6789

Sơ cấp
6/10/13
10
0
1
45
Thái Nguyên

Khế ước vay là một dạng hợp đồng tín dụng, gồm điều khoản, cam kết về mục đích sử dụng vốn, nguồn trả nợ, thời hạn,phương án trả nợ gốc, trả lãi, lãi suất và tài sản đảm bảo (nếu có). Việc theo dõi thanh toán khế ước giống như việc theo dõi thanh toán một hóa đơn( đã thanh toán bao nhiêu còn lại bao nhiêu), tuy nhiên điểm khác biệt là việc thanh toán theo các kỳ hạn khác nhau được các bên cam kết rõ trong khế ước.
Các phần mềm theo dõi: Về ngân hàng có Kore Bank, Grobus,.... Về doanh nghiệp: Lemon3-erp,sap,....:food-smil

Nói như bạn thì mức ưu đãi cao nhất khi đc sử dụng khế ước vay là bao nhiêu?

O

onlyoume

Sơ cấp
16/3/13
23
0
1
TPHCM

Nói như bạn thì mức ưu đãi cao nhất khi đc sử dụng khế ước vay là bao nhiêu?

Không phải là sử dụng khế ước vay là được ưu đãi lãi suất đâu bạn

Khế ước vay nó là 1 chứng từ đi kèm, ko tách rời với hợp đồng tín dụng (HDTD). Thông thường với các món vay giải ngân 1 lần thì chỉ cần ký HDTD mà ko cần ký thêm khế ước vay
Với các món vay giải ngân từng lần hoặc vay theo hạn mức thì ngoài HDTD ra bạn sẽ ký thêm với NH khế ước vay, trong khế ước vay sẽ quy định cụ thể hơn về các điều khoản, cam kết mục đích sử dụng vốn, nguồn trả nợ, thời hạn vay, lãi suất....như bạn vannamnh nói ở trên. Và điều quan trọng là khế ước vay chính là chứng từ thể hiện ngày bạn nhận nợ, làm căn cứ để tính lãi vay bạn phải trả.
Ví dụ HDTD bạn ký với NH là vay 500 triệu trong thời gian 5 năm, giải ngân từng lần, ngày ký HDTD là 01/11/2013 nhưng chưa giải ngân liền, đến ngày 15/11/2013 bạn mới có nhu cầu sử dụng vốn vay nên bạn đến NH ký khế ước nhận nợ 100 triệu, thì NH sẽ tính lãi vay cho bạn kể từ ngày 15/11/2013

Việc ưu đãi lãi suất tùy thuộc vào sản phẩm vay, chính sách cho vay của NH từng thời điểm, xếp hạng tín nhiệm của khách hàng...

M

Minhtam_tran

Guest
30/10/17
1
0
1
32
vậy cho mình hỏi thì HDTD sẽ bao gồm nhiều khế ước hay sao?

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
vậy cho mình hỏi thì HDTD sẽ bao gồm nhiều khế ước hay sao?
Đúng bạn! Có thể 1 hoặc hơn 1 Khế ước.
HĐTD là cung cấp 1 hạn mức TD cho DN sử dụng ở mức tối đa. Ví dụ: cấp HMTD là 5 tỷ, 5 tỷ này bạn dùng vay làm nhiều lần để thanh toán cho từng khách hàng, mỗi lần vay là 1 Khế ước, tổng cộng các khế ước ko vượt quá 5 tỷ là OK. Đến ngày đáo hạn thì thực hiện tất toán theo Khế ước đến hạn, DN có thể trả trước hạn...vv..tùy vào ND thỏa thuận trên HĐTD

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA