Chưa phát sinh doanh thu có được khấu hao TSCĐ không?

• Thread starter thanhpt204
  • Ngày gửi
T

thanhpt204

Trung cấp
1/6/12
57
1
8
40
Nam Định
Các bác cho em hỏi với. Cty em thành lập từ T10/2012, nhưng Tháng 3/2013 bắt đầu đi vào hoạt động, thu tiền của khách từ Tháng 3 bằng tiền ngân hàng, nhưng đến tháng 9 mới xuất hóa đơn ghi có doanh thu (do thời gian đó không có kế toán). Vậy em được trích khấu hao TSCĐ từ tháng nào ah.
Nhờ các bác giúp em nhanh với ah!
Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: Chưa phát sinh doanh thu có được khấu hao TSCĐ không?

Tài sản cố định mua về đưa vào hoạt động thì bạn cứ tiến hành khấu hao nhé, không phụ thuộc có doanh thu hay chưa.

Bạn nói đúng. Chú ý:Đưa vào SD phục vụ cho SX ra SP mới bắt đầu tính KH vì nhiều máy móc TB mua về còn lắp đặt, chạy thử ... thì thời gian này chưa tính KH

H

huyen90tb

Sơ cấp
25/8/12
8
1
3
dongnai

Bạn nói đúng. Chú ý:Đưa vào SD phục vụ cho SX ra SP mới bắt đầu tính KH vì nhiều máy móc TB mua về còn lắp đặt, chạy thử ... thì thời gian này chưa tính KH
A cho e hỏi nếu trong thời gian đầu đi vào hoạt động kinh doanh mà doanh nghiệp có mua máy móc thiết bị về sử dụng, nhưng do chưa có kế toán nên chủ doanh nghiệp tư nhân mua các máy móc thiết bị này không biết nên không có hóa đơn chứng từ gì hết. vậy bây giờ e muốn khấu hao tài sản đó thì phải làm bổ sung những giấy tờ gì để đưa được chi phí khấu hao vào chi phí hợp lí ạ. đây là doanh nghiệp tư nhân.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

A cho e hỏi nếu trong thời gian đầu đi vào hoạt động kinh doanh mà doanh nghiệp có mua máy móc thiết bị về sử dụng, nhưng do chưa có kế toán nên chủ doanh nghiệp tư nhân mua các máy móc thiết bị này không biết nên không có hóa đơn chứng từ gì hết. vậy bây giờ e muốn khấu hao tài sản đó thì phải làm bổ sung những giấy tờ gì để đưa được chi phí khấu hao vào chi phí hợp lí ạ. đây là doanh nghiệp tư nhân.

Doanh nghiệp nào cũng phải theo QĐ. TSCĐ muốn trích KH đưa vào chi phí hợp lý phải có đủ CT chứng minh. Trường hợp của bạn cần nhanh chóng lấy HĐ bán hàng, nếu bên bán hàng là DN hay cửa hàng, đại lý có đăng ký KD thì khi bán họ đã xuất HĐ rồi bạn đến xin lại, nếu nơi bán không có HĐ nên không cấp được Thì bạn làm hợp đồng mua bán rồi ra thuế mua ...

S

SHIROVU

Sơ cấp
4/9/18
3
0
1
32
cho em hỏi công ty sản xuất mà không có tài sản cố định có vấn đề gì khi xuất hóa đơn sản xuất không ạ. Ví dụ cty may mặc nhận đơn hàng về may nhưng k có phân xưởng, máy móc, nhân công sản xuất vậy khi xuất hóa đơn có vấn đề gì không?

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
cho em hỏi công ty sản xuất mà không có tài sản cố định có vấn đề gì khi xuất hóa đơn sản xuất không ạ. Ví dụ cty may mặc nhận đơn hàng về may nhưng k có phân xưởng, máy móc, nhân công sản xuất vậy khi xuất hóa đơn có vấn đề gì không?
Được nhé, miễn là bạn không bán hóa đơn khống và nộp thuế đầy đủ là được.

• Like
Reactions: SHIROVU
S

SHIROVU

Sơ cấp
4/9/18
3
0
1
32
Được nhé, miễn là bạn không bán hóa đơn khống và nộp thuế đầy đủ là được.
Có chị kế toán tư vấn em nếu bên em không thể hiện nhà xưởng hay không có nhà xưởng, máy móc đi thuê thì cơ quan thuế sẽ quy vào bên em xuất khống hóa đơn đầu ra. vậy làm cách nào để em có thể hợp lý vấn đề nhà xưởng được ạ. em cảm ơn

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Có chị kế toán tư vấn em nếu bên em không thể hiện nhà xưởng hay không có nhà xưởng, máy móc đi thuê thì cơ quan thuế sẽ quy vào bên em xuất khống hóa đơn đầu ra. vậy làm cách nào để em có thể hợp lý vấn đề nhà xưởng được ạ. em cảm ơn
Bạn hạch toán CP nhà xưởng, máy móc vào.
Khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN thì loại ra.

• Like
Reactions: SHIROVU
S

SHIROVU

Sơ cấp
4/9/18
3
0
1
32
em cảm ơn chị

Xem nhiều