Help! Nhập trùng hóa đơn, bi giờ làm sao???

• Thread starter ncnhan
  • Ngày gửi
N

ncnhan

Guest
28/5/04
53
0
0
Hic,
Cuộc đời mình khổ!
Cái thằng kế toán cũ nó nhập trùng hóa đơn mua hàng, cùng một cái, mà cái thì nó nhập vào tháng 2, và tháng 3 lại nhập thêm 1 lần nữa. Ác nghiệt là nó bán luôn cả cái hàng đó luôn chứ!
Giờ phải làm điều chỉnh sao đây các bác??
Không khéo thằng thuế lại bóc hết ra thì khốn khổ đời em!
Help đi các bác ơi!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hong83nd

Hong83nd

Cao cấp
7/3/06
294
1
18
41
Ha Noi
Nếu trong kho của bạn số lượng mặt hàng đó có đủ để xuất ra (khi đã loại HĐ nhập trùng ra) thì bạn lập Bảng giải trình điều chỉnh thuế GTGT ghi giảm thuế GTGT đầu vào với lý do nhập trùng là OK thôi mà. Theo mình nghĩ như thế ko bit có đúng ko? Các bạn khác cho ý kiến nhé

H

hangngocnhi

Guest
18/9/06
11
0
0
43
Long Biên - Hà Nội
Thoi han hoa don tai chinh

Cho mình hỏi chút nhe! Hóa đơn tài chính đã xuất ra thì có giá trị báo cáo thuế trong bao lâu?:flowersun

N

ncnhan

Guest
28/5/04
53
0
0
Trong kho vào thời điểm đó thì không đủ loại hàng này để xuất, thế mới ác chứ!

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
hangngocnhi nói:
Cho mình hỏi chút nhe! Hóa đơn tài chính đã xuất ra thì có giá trị báo cáo thuế trong bao lâu?:flowersun

Có giá trị kê khai trong vòng 3 tháng. Nghĩa là ngày hóa đơn Trong T1/06 thì được kê tối đa vào bảng kê thuế T3/06

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
Gửi ncnhan

1. Điều chỉnh hóa đơn giảm hóa đơn đã kê trùng ( mẫu 02A/ GTGT)
2. Tăng giá trị hàng tồn kho bằng mẹo " Kiểm kê phát hiện thừa"- nếu được.

N

ncnhan

Guest
28/5/04
53
0
0
Gấu bông dễ thương ghê chứ! Nhưng mẹo kiểm kê phát hiện thừa thì mình nghĩ không ra, cụ thể là gì nhỉ? Hee, có lẽ đang rối ruột nên không hơi u mê thì phải!

R

ranli

Guest
25/5/06
20
0
0
govapTPHCM
theo minh thì cung có thể là mượn hàng để xuất trước, hóa đơn về sau cung đc đó các bạn hè?

Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
47
Ha noi
Theo chế độ kế toán, đối với các TK hàng tồn kho có ghi nợ trong trường hợp

Hàng hóa, NVL, DC thừa chưa xác định được nguyên nhân, do kiểm kê phát hiện ghi
Nợ 156/152/153
có 338

Lập 01 biên bản kiểm kê, phát hiện thừa để tạm nhập kho. ( lấy hàng làm phiếu xuất)

Sau đó, giải quyết TK 338 sau.

Nhưng mình ghi ( nếu được) vì không phải mặt hàng nào cũng tự nhiên lại thừa ra. Chẳng hạn hàng hóa có hình thái vật chất to lớn ( như cái tủ lạnh) thì khó thừa ra lắm, nhưng nếu là văn phòng phẩm thì có thể. Mà cũng tùy vào giá trị lô hàng nữa.

Nói chung phải tùy cơ ứng biến.
Thân

B

Biển Núi

Guest
28/11/05
52
0
0
tp.hcm
hangngocnhi nói:

Bạn phải kê khai trong tháng phát sinh, không có lý do gì để sang tháng sau cả. Coi chừng bị phạt nặng đấy

To Gau bong: Hóa đơn đầu vào mới có thể kê khai trong 3 tháng chứ bạn?

S

springthuy18

Guest
15/9/05
47
0
0
44
Ha Noi
ncnhan nói:
Hic,
Cuộc đời mình khổ!
Cái thằng kế toán cũ nó nhập trùng hóa đơn mua hàng, cùng một cái, mà cái thì nó nhập vào tháng 2, và tháng 3 lại nhập thêm 1 lần nữa. Ác nghiệt là nó bán luôn cả cái hàng đó luôn chứ!
Giờ phải làm điều chỉnh sao đây các bác??
Không khéo thằng thuế lại bóc hết ra thì khốn khổ đời em!
Help đi các bác ơi!!!
Không có hàng làm sao bán anh ơi, anh có nhầm ko đấy??? Còn nếu trong kho vẫn có hàng đó (do tồn hay nhập thêm bởi hóa đơn khác) thì chỉ báo thuế lại thôi chứ???

N

ncnhan

Guest
28/5/04
53
0
0
Đúng rồi nhỉ! Vậy thì mình chỉ cần điều chỉnh những hóa đơn xuất bán mặt hàng bị nhập trùng thành mặt hàng khác là OK rồi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA