Xử lý đối với hoá đơn GTGT ghi theo giá trị ngoại tệ

• Thread starter CGCN
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

CGCN

Guest
27/10/06
3
0
0
quang ngai
Chào các anh chi,
Em là thành viên mới của trang web, có ít kinh nghiệm về kế toán. Mong anh chị giúp em vụ này: công ty em xuất hóa đơn (hoá đơn theo mẫu tự in) cho một công ty nước ngoài có chi nhánh tại việt nam (có mã số thuế cụ thể) bằng tiền USD. cột thành tiền và cột VAt đều ghi tiền USD.
Tổng cộng đã xuất 20 hoá đơn, họ đã trả tiền rồi. Nhưng giờ lại báo lại cho cty em yêu cầu phải viết cột thành tiền và cột VAT là tiền VND, họ đề nghị viết lại hoá đơn cho họ.
Anh chị ơi, có cách gì cứu em với. huỷ một lúc 20 cái hoá đơn chắc tiêu em mất thôi.
Em cảm ơn nhiều nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
48
Ha noi
20 hóa đơn mà cùng 1 Cty thì chỉ cần làm 1 biên bản hủy thôi. Không khó quá đâu.

Vì bạn đã làm sai rồi, họ yêu cầu xuất lại hóa đơn là đúng đấy. Hóa đơn phải được viết bằng VND đấy bạn ạ.

letmyha

letmyha

Hư không
18/5/04
815
6
0
43
The land of the living
CGCN nói:
Chào các anh chi,
Em là thành viên mới của trang web, có ít kinh nghiệm về kế toán. Mong anh chị giúp em vụ này: công ty em xuất hóa đơn (hoá đơn theo mẫu tự in) cho một công ty nước ngoài có chi nhánh tại việt nam (có mã số thuế cụ thể) bằng tiền USD. cột thành tiền và cột VAt đều ghi tiền USD.
Tổng cộng đã xuất 20 hoá đơn, họ đã trả tiền rồi. Nhưng giờ lại báo lại cho cty em yêu cầu phải viết cột thành tiền và cột VAT là tiền VND, họ đề nghị viết lại hoá đơn cho họ.
Anh chị ơi, có cách gì cứu em với. huỷ một lúc 20 cái hoá đơn chắc tiêu em mất thôi.
Em cảm ơn nhiều nhiều.
Quan trọng là 20 Hóa đơn này được bạn xuất trong khoản thời gian bao lâu? Cùng thời gian hay khác? Trong vòng 1 tháng hay nhiều tháng? Và những hóa đơn nào đã kê khai thuế rồi? uh mà nếu đã kê khai thuế rồi thì bạn đưa số tiền nào vô nhỡ?! :wall:

Mà kế toán bên kia cũng ngộ thiệt, khi nhận được Hóa đơn đầu tiên lại không phản ứng? đến đến cái thứ 20 thì... :wall:

@Gau bong: Hủy cùng lúc một mớ hóa đơn như thế thì... phải cử đại diện là "Bác" đi thăm Thuế đấy!

thuyanh311

thuyanh311

Trung cấp
Thông thường khi viết hóa đơn bằng ngoại tệ, lúc nào cũng có ghi tỉ giá bằng VND tại thời điểm thanh toán, có Cty kĩ lưỡng thì họ ghi song song số tiền bằng USD & VND luôn. Nếu HĐ đó chỉ mới phát sinh trong tháng này thì bạn có thể thu hồi 20 số HĐ đó, về kê giấy Cacbon viết bổ sung tỉ giá (nếu hóa đơn đó viết tay chứ không in máy), ngược lại không còn phương cứu vãn -> lập biên bản hủy rồi xuất lại -> làm bảng điều chỉnh kèm theo Tờ khai thuế T10/2006

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi: letmyha
Hủy cùng lúc một mớ hóa đơn như thế thì... phải cử đại diện là "Bác" đi thăm Thuế đấy
!
Trường hợp này xãy ra cũng không sau.Có qui định tối đa được hủy là bao nhiêu đâu?Nếu đi "thăm" thì được.hi hi..

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Cái chính là bây giờ xem thời điểm viết hóa đơn là thời điểm nào . Không chỉ công ty kia yêu cầu phải viết thành tiền là VND mà nguyên tắc công ty bạn cũng phải quy đổi ra đồng VN tại thời điểm thanh toán , xuất hóa đơn.Bạn đã nhầm lẫn những 20 cái hóa đơn như vậy nên bạn kiểm tra lại khi khai thuế bạn có khai USD trên tờ khai không ( có thể cũng nhầm đấy ). Còn để khắc phục thì có thể làm biên bản điều chỉnh hoặc hủy hóa đơn và xuất mới. Nhưng 20 cái cũng mệt nhỉ..

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Bạn đã nhầm lẫn những 20 cái hóa đơn như vậy nên bạn kiểm tra lại khi khai thuế bạn có khai USD trên tờ khai không ( có thể cũng nhầm đấy ).
Củng hơi vô lý nhỉ: Như thế là cả bên bán và bên mua đều kê khai thuế bằng USD ư? thuế không nói gì hay sao?. Mình nghĩ là không thể như thế rồi. Nhưng nếu như bạn củng như KH đã kê khai bằng tiền VNĐ rồi thì tốt nhất là kê giấy than viết thêm tỷ giá và tiền VNĐ vào thôi.
Còn nếu như không thể làm như thế hoặc khách hàng không đồng ý thì hơi quá rắc rối.
Chúc tốt lành

B

binbi

Sơ cấp
31/10/05
38
0
6
55
da nang
tiện đây cho mình hỏi tí các bác.
ghi tỉ giá thì lấy tỉ giá loại nào: mua vao, bán ra or chuyển khoản
và tỉ giá phải lấy từ đâu: nhân hàng nào?
giúp với
thanks

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
binbi nói:
tiện đây cho mình hỏi tí các bác.
ghi tỉ giá thì lấy tỉ giá loại nào: mua vao, bán ra or chuyển khoản
và tỉ giá phải lấy từ đâu: nhân hàng nào?
giúp với
thanks
Món này thì bác có thể thỏa thuận với khách hàng của mình, hoặc nếu có hợp đồng thì chắc cũng có thể hiện trong hđ mà
Thường thì thỏa thuận lấy theo tỷ giá chuyển khoản của liên ngân hàng.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Cách viết hóa đơn VAT

Theo quy định của kế toán Việt Nam thì tất cả các loại ngoại tệ được giao dịch mua bán khi xuất hóa đơn đều phải quy đổi về VNĐ, và tỷ giá quy đổi được lấy theo tỷ giá thanh toán của liên ngân hàng. Trường hợp kế toán viết sai hóa đơn hủy theo tôi nghĩ 20 cái thì không đến nỗi là nhiều khó giải quyết, bạn nên lập biên bản thu hồi hủy bỏ hóa đơn đó và lập lại hóa đơn khác đó là cách giải quyết tốt nhất đỡ phải gây rắc rối cho đôi bên. Chúc bạn làm tốt nhé.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Cách viết hóa đơn VAT

Tôi bổ sung thêm cho bạn, nếu trường hợp hóa đơn hủy trong tháng thì chỉ báo cáo hủy HĐ ở tình hình sử dụng HĐ, còn nếu trường hợp bạn hủy khác với tháng bạn xuất HĐ thì khi báo cáo thuế bạn phải thề hiện được phần giảm doanh thu và giảm thuế VAT đầu ra của tháng trước. Và trên sổ sách cũng vậy.

C

canhchimviet_99

Guest
Bạn ơi bạn ở TPHCM hay ở tỉnh nào ? thuộc chi cục thuế nào quản lý ?
Theo tớ nghĩ trước tiên bạn hãy lập biên bản thu hồi hoá đơn đó lại hết ! chủ yếu là liên đỏ phải còn đủ ,làm tờ giải trình cho các loại hoá đơn xuất sai đó kèm theo bản photo liên số 2 của mỗi tờ hoá đơn (bao gồm HĐ xuất sai và HĐ xuất lại bằng tiền việt ),rồi điều chỉnh trong BC 26/HĐ và gửi cho chi cục thuế (cục thuế )trực tiếp quản lý DN bạn đang làm .
Nếu Không có mẫu thì mail cho mình ,mình sẽ gửi cho bạn mẫu .

C

canhchimviet_99

Guest
Dù sao chuyện cũng xảy ra rồi ,bạn hãy cố làm bằng cách đó thử xem!

N

nhung phạm

Guest
12/3/06
22
0
0
43
Vũng tàu
cho mình hỏi chút nghen! nếu có hai loai thuế suất viết trên cùng một hóa đơn thì khi làm báo cáo phải tách ra như thế nào?

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
nhung phạm nói:
cho mình hỏi chút nghen! nếu có hai loai thuế suất viết trên cùng một hóa đơn thì khi làm báo cáo phải tách ra như thế nào?
Cũng đơn giản thôi, bạn báo cáo thành 2 dòng theo thuế suất của các mặt hàng.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA