TT nước ngoài có hóa đơn mà không có tờ khai, làm sao đây?

• Thread starter katty78
  • Ngày gửi
K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
Mọi người giúp tớ với.
Trường hợp của cty tớ như sau: Bác Manager về Nhật xách qua 1 cái notebook không khai báo hải quan. Sau 1 tháng cty mẹ bên nhật gửi qua Việt nam 1 cái hóa đơn đòi tiền cty con cái notebook này và một số phần mềm đi kèm cộng thêm phí bảo hiểm cho bác manager này nữa.
Cty đồng ý trả tiền nhưng về thủ tục thanh toán quốc tế thì ngân hàng lại yêu cầu có tờ khai hải quan cho cái notebook kia. Bây giờ tớ phải làm gì hả các bạn? Làm thế nào để có tờ khai hải quan cho cái notebook này đây? Có ai đã gặp trường hợp như của tớ không? Giúp tớ với

Khóa học Quản trị dòng tiền
Gau bong

Gau bong

Trung cấp
6/9/06
182
1
18
48
Ha noi
Mình có 1 mẹo này nhé.

Lập 01 contract ghi rõ rằng mua phần mềm, miễn phí 01 notebook ( thú thực mình chẳng biết nó dùng để làm gì, to hay bé? )

Invoice chi ghi nội dung là software thôi thì không cần tờ khai HQ vẫn thanh toán được

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
Cảm ơn Gấu bông nhé.
Cái notebook của tớ giá 105.000 yên còn phần mềm 8.000 yên nên không thể làm theo cách của Gấu bông được.
Mà cái notebook này rõ ràng là TSCĐ của cty và phải trích khấu hao đàng hoàng.
Tớ đang không biết làm gì đây. Có lẽ phải đợi một chú nào đó bay qua Nhật sau đó cầm về vn cái notebook này để khai hải quan quá. Nhưng mà làm tờ khai kiểu này cũng khó vì có invoice nhưng lại không có CO, packinglist (vụ packinglist này thì tớ vừa đọc ở topic hàng xách tay phục vụ Apec rồi)
Tớ phải làm thế nào bây giờ??? Mọi người giúp tớ với.

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Bạn hỏi xem có ai có người quen làm bên Hải Quan nhờ họ giúp (hoặc nhờ tư vấn xem sao), tôi nghĩ là xin làm lại TK HQ được đấy nhưng chắc là tốn phí và sẽ bị phạt nhiều đấy. Mà tôi cũng không hiểu sao cái đó trị giá lớn vậy mà xách tay về không khai báo HQ vẫn cho qua nhỉ? Nó vượt quá giá trị so với hành lý miễn thuế quá nhiều mà. Khi nào có phương án giải quyết bạn nhớ cho chúng tôi cùng biết cách làm với nhé.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội

Bạn làm theo cách thế này nhé: Phần bạn trả tiền cho công ty mẹ là phần net, bạn grossup lên để tính thuế nhà thầu và nộp phần thuế này thay cho công ty mẹ (theo hướng dẫn tại TT 05 về thuế nhà thầu). Phần thuế nhà thầu nộp hộ thì bạn sẽ được khấu trừ VAT.

Thế thôi, khi thanh toán sẽ xuất trình giấy nộp tiền thuế cho ngân hàng và không cần TKHQ nữa.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Vụ này cũng loằng ngoằng gớm nhỉ. Khai lại TKHQ thì ko đc rồi vì TKHQ phải khai ngay khi làm thủ tục NK hàng hóa. Cầm cái notebook này lộn về Nhật rồi lại bay sang thì có vẻ dở hơi quá. Theo tôi hiểu thì thuế nhà thấu đánh vào thu nhập tại VN của người nước ngoài hoạt động ko thường xuyên ở VN, bác manager làm việc ở VN sẽ chịu thuế TNCN chứ đâu có chịu thuế nhà thầu.
Vấn đề của katty là làm thế nào chuyển tiền ra nước ngoài và nhập TSCD cái notebok? Theo tôi thì thế này nhé:
Trừ cái máy tính ra, bạn cứ chuyển các khoản tiền cho software, phí bh gì gì đó đi qua NH. Cái xách tay kia coi như là TS cá nhân của ông manager, bảo ông ấy bán lại cho Cty, làm hợp đồng mua bán định giá đàng hoàng, chắc chả cần ra công chứng đâu, cty trả tiền cho ông ấy. Sau đó, bảo ông ấy ra NH chuyển bằng TK cá nhân của ông ấy về nước là được. Như vậy là tiền vẫn chuyển đi đầy đủ mà cái xách tay vẫn nhập TSCD đc.

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Theo tôi thì bạn nên làm hợp đồng dịch vụ bảo hành, bảo trì gì đấy. kê khai thuế nhà thầu (TT05/2005), với giá trị máy tính khoảng >1000 USD. Thuế GTGT & TNDN phải nộp hộ khoản hơn 100 USD sau đó bạn được khấu trừ thuế GTGT 1/2 rồi, vị chi phải chịu phí khoản 60 USD thôi. Còn cái Notebook thì theo dõi riêng là OK rồi

K

katty78

Trung cấp
21/1/06
66
0
6
Hanoi
Katty chân thành cảm ơn sự giúp đỡ tư vấn của mọi người cho trường hợp của Katty.
Katty đã nhờ tư vấn bên Hải quan và trường hợp mở lại tờ khai với cái notebook này là rất mất thời gian chờ đợi và thủ tục lằng nhằng. (Vì lại phải chờ có chú nào quay về Nhật xong đó xách đúng cái máy đó sang vn - trong lúc cty mẹ đang đòi thanh toán).
Vì vậy katty đang xoay qua nghiên cứu TT05/2005 về thuế nhà thầu và cách của tuankq, acc242 (cảm ơn các bạn lần nữa nhé).
Tớ sẽ báo cáo kết quả vụ này cho các bạn biết.
À, mà có ai có cách nào hoặc có kinh nghiệm tương tự thì mách cho tớ nhé. Cám ơn nhiều

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
katty78 nói:
Katty chân thành cảm ơn sự giúp đỡ tư vấn của mọi người cho trường hợp của Katty.
Katty đã nhờ tư vấn bên Hải quan và trường hợp mở lại tờ khai với cái notebook này là rất mất thời gian chờ đợi và thủ tục lằng nhằng. (Vì lại phải chờ có chú nào quay về Nhật xong đó xách đúng cái máy đó sang vn - trong lúc cty mẹ đang đòi thanh toán).
Vì vậy katty đang xoay qua nghiên cứu TT05/2005 về thuế nhà thầu và cách của tuankq, acc242 (cảm ơn các bạn lần nữa nhé).
Tớ sẽ báo cáo kết quả vụ này cho các bạn biết.
À, mà có ai có cách nào hoặc có kinh nghiệm tương tự thì mách cho tớ nhé. Cám ơn nhiều
Theo tôi, đơn giản thôi, bạn làm 1 cái hợp đồng ngoại thương bình thường, điều kiện thanh toán là TT trả trước. Sau đó cầm cái Hợp đồng đó qua ngân hàng thanh toán. Thanh toán xong mấy hôm sau báo ngân hàng là bị lừa. Thế là xong.:D

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
tuankq nói:
Trừ cái máy tính ra, bạn cứ chuyển các khoản tiền cho software, phí bh gì gì đó đi qua NH. Cái xách tay kia coi như là TS cá nhân của ông manager, bảo ông ấy bán lại cho Cty, làm hợp đồng mua bán định giá đàng hoàng, chắc chả cần ra công chứng đâu, cty trả tiền cho ông ấy. Sau đó, bảo ông ấy ra NH chuyển bằng TK cá nhân của ông ấy về nước là được. Như vậy là tiền vẫn chuyển đi đầy đủ mà cái xách tay vẫn nhập TSCD đc.

105000 yên thì phải kêu cái ông Manager đó đi lên thuế mà lấy cái HĐGTGT về cho công ty, không thì cũng bị loại chi phí à.
Muốn chuyển tiền bằng TK cá nhân ra nước ngoài thì dù đó là cá nhân nước ngoài cũng phải có mục đích cụ thể: VD chuyển lương làm việc ở VN (nhớ đem luôn hợp đồng lao động hay giấy tờ tương đương, cam kết đóng thuế...), chuyển tiền mua hàng (phải có tờ khai nhập hàng), viện trợ gia đình....
May ra thì hợp lý với cách của tuankq là kêu Manager người Nhật lên thuế đóng tiền thuế bán cái note book cho công ty, lấy hóa đơn về. Sau đó, ông ý cầm xiền ra ngân hàng chuyển về cho gia đình ông ấy, rồi kêu họ cầm đi trả nhà cung cấp.
Amen, phiền bà cố :rocker:

Nói nào ngay, cách của anh Trung là gọn nhất nhể nhưng cái note book lại không coi là tài sản cố định nữa vì đã....bị lừa mất rùi còn đâu :wall:

Sửa lần cuối:
T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
vitconlonton nói:
Nói nào ngay, cách của anh Trung là gọn nhất nhể nhưng cái note book lại không coi là tài sản cố định nữa vì đã....bị lừa mất rùi còn đâu :wall:
Vẫn là TSCĐ mà Vịt, mình chỉ lừa ngân hàng thôi, chớ ở nhà, mình vẫn có chứng từ thanh toán đàng hoàng, ai bảo là không phải TSCĐ:D

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn bán hàng thông thường thôi vịt à, của đâu mà có hóa đơn giá trị gia tăng bán cho ông manager ấy.

vitconlonton nói:
105000 yên thì phải kêu cái ông Manager đó đi lên thuế mà lấy cái HĐGTGT về cho công ty

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
Nguyen Tu Anh nói:
Hóa đơn bán hàng thông thường thôi vịt à, của đâu mà có hóa đơn giá trị gia tăng bán cho ông manager ấy.

hehe, đúng rùi, nói chính xác là lấy hoá đơn đỏ chị nhể.

to anh trung: không có chứng từ nhập hàng, không có hoá đơn mua hàng, anh lấy đâu ra cái note book làm tài sản cố định :wall: :wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA