Mỗi tuần một chuyên đề

Tăng thuế nhập khẩu khi đã bán hết hàng. Cách xử lý

• Thread starter DELTAVIET
  • Ngày gửi
D

DELTAVIET

Guest
6/4/06
5
0
0
42
TP HCM
Cty mình có nhập một lô hàng. Đã đóng thuế nhập khẩu và VAT. Nhung giá mua hàng nhập khẩu không phù hợp nên HQ ra công văn tăng thuế NK. Nhưng hàng về mình đã xuất bán hết rồi. Khoảng thuể tăng lên không hạch toán vào giá vốn được. Vậy theo các bạn trường hợp này mình phải xử lý như thế nào? Và hạch toán ra sao.?

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Tại sao bạn không hạch toán vào tăng giá vốn được? Theo mình nếu hàng đã xuất bán thì không hạch toán vào 156 mà hạch toán thẳng vào 632 là hợp lý chứ?

ketoan314

ketoan314

Guest
31/10/06
127
0
0
TPHCM
Acc242 nói:
Tại sao bạn không hạch toán vào tăng giá vốn được? Theo mình nếu hàng đã xuất bán thì không hạch toán vào 156 mà hạch toán thẳng vào 632 là hợp lý chứ?

Mình cũng nghĩ vậy. Bạn có thể hạch toán như sau.
Nợ 632 phần thuế NK tăng thêm
Có 3333

Chúc bạn thành công

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy hiểu như thế này:

- Khi nhập hàng, thuế nhập khẩu sẽ được cộng vào giá trị hàng hóa. Khi bán hàng, bạn kết chuyển toàn bộ hàng hóa bán được này sang giá vốn.

- Khi phải nộp thêm thuế nhập khẩu, quy trình cũng sẽ tuần tự như vậy nhưng lúc này, hàng hóa không còn nữa nên sẽ không hạch toán qua tài khoản hàng hóa mà hạch toán thẳng luôn vào tài khoản giá vốn.

DELTAVIET nói:
Cty mình có nhập một lô hàng. Đã đóng thuế nhập khẩu và VAT. Nhung giá mua hàng nhập khẩu không phù hợp nên HQ ra công văn tăng thuế NK. Nhưng hàng về mình đã xuất bán hết rồi. Khoảng thuể tăng lên không hạch toán vào giá vốn được. Vậy theo các bạn trường hợp này mình phải xử lý như thế nào? Và hạch toán ra sao.?

N

nhodoan

Sơ cấp
18/10/04
9
0
1
43
AnGiang
Nếu giảm thuế nhập khẩu thì sao ? Các bác cho em hỏi thêm về trường hợp của em (nguyên liệu SXXK)
Khi nhập nguyên liêu về thì phần thuế nhập khẩu em hạch toán
Nợ 152 1000 đ
Co 3333 1000 đ
Khi có quyết định không thu thuế của hải quan
Nợ 152 (1000) đ
Có 3333 (1000) đ
giờ thì Xếp yêu cầu em hạch toán thêm bút toán nữa là
Nợ 152 1000 đ
Có 711 1000 đ (vì phần nguyên liệu này đã sử dụng hết và thành phẩm của nó đã bán từ lâu rùi, và cũng không thể xảy ra âm kho)
Vậy các bác có ý kiến gì không thì giúp em với ?

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
nhodoan nói:
Nếu giảm thuế nhập khẩu thì sao ?Khi có quyết định không thu thuế của hải quan
Nợ 152 (1000) đ
Có 3333 (1000) đ
giờ thì Xếp yêu cầu em hạch toán thêm bút toán nữa là
Nợ 152 1000 đ
Có 711 1000 đ (vì phần nguyên liệu này đã sử dụng hết và thành phẩm của nó đã bán từ lâu rùi, và cũng không thể xảy ra âm kho)
Khi có quyết định không thu thuế của hải quan và nguyên liệu đã sử dụng hết, thành phẩm của nó đã bán từ lâu thì bạn không phải hạch toán gỉam vào TK hàng tồn kho mà hạch toán giảm thuế rồi giá vốn luôn chứ làm chi mà 2 bút toán cho rườm rà thế!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA