Không lấy hóa đơn về công ty, xuất thẳng trực tiếp cho khách hàng

• Thread starter nhorung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

nhorung

Trung cấp
10/10/06
180
0
0
Ha Noi
Mọi người ơi giúp em với
Bên em co ký HĐ thiết kế và thi công nội thất Tri Giá 150.000.000 và bên B đã ứng 70.000.0000 số còn lại se thanh toán sau khi ctrinhf hoàn thành
Bên em sẽ phài lấy hoá đơn đầu vào sau đó xuất cho Bên B.
Nếu giả sử 1 số đầu việc bên em sẽ ko lấy HĐ về cty nưa mà sẽ xuất trực tiếp cho bên B thì có được không các bác nhỉ?
Các bác tư vấn cho em trường hợp này em nên làm thế nào?
Rất mong mọi người chỉ bảo sớm cho:two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
nhorung nói:
Nếu giả sử 1 số đầu việc bên em sẽ ko lấy HĐ về cty nưa mà sẽ xuất trực tiếp cho bên B thì có được không các bác nhỉ?
Nếu công ty kia có thực hiện 1 phần việc theo hợp đồng đã ký kết giữa cty bạn và cty B, bên kia sẽ xuất thẳng hóa đơn cho bên công ty B, không phải xuất cho công ty bạn. Nhưng điều này nên được qui định rõ trong hợp đồng.

Sửa lần cuối:
levanton

levanton

Cao cấp
Như vậy bạn chọn một trong hai cách:
1. Làm lại hợp đồng, thay vì B hợp đồng với cty bạn, bây giờ bạn phải làm 2 hợp đồng: Cty B với cty bạn, và Cty B với nhà cung cấp sản phẩm nội thất, điều này có thể liên quan, không phù hợp với số tiền Cty B đã chuyển
2.Bạn mua hàng, lấy hóa đơn đầu vào, và xuất lại cho cty B theo hợp đồng. Lúc này việc bảo hành, bảo trì sẽ thuận lợi hơn.

N

nhorung

Trung cấp
10/10/06
180
0
0
Ha Noi
Ah Bạn cho mình hỏi 1 chút nữa với
Nếu bên mình lấy toàn bộ HD sau đó xuất cho Bên B thì khi lấy HD đầu vào có cần ghi cho ctrinh đó k?
VD: Cau thong gio công trinh AD chẳng hạn? Nếu như ko ghi tên công trình trong đầu vào thì sau nay ko biết đường nào mà lần mò cả
Với lại đối với những hóa đơn đầu vào thi minh có nhất thiết phải làm HD k?

N

Nguyễn Văn Nhựt

Guest
16/8/06
9
0
0
45
TP. Buôn Ma Thuột
Giả sử bạn mua vật tư về sử dụng cho nhiều công trinh, ban không thể ghi cụ thể là công trinh nào. Vì vậy, không nhất thiết bạn phải ghi rõ như vậy.Việc xuất sử dụng cho công trinh nào bạn tìm ở phiếu xuất kho
Việc làm hợp đồng hay không phụ thuộc vào đơn vị bạn và nhà cung cấp, có nhiều loại chi phí không cần phải làm hợp đồng, các loại vật liệu chính thì nên làm hợp đồng.

N

nhorung

Trung cấp
10/10/06
180
0
0
Ha Noi
Ko nhưng vật tư mình mua thì chỉ sử dụng cho 1 ctrinh này thôi. Vì thế thì có nên ghi cho ctrinh đó k? Bạn có thể nói rõ hộ mình là những chi phí nào thì cần phải làm HD k?
Minh làm về XD thì nó bao gồm rất nhiều hạng mục mà.Cám ơn bạn trước.

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
- Ghi càng cụ thể thì càng dễ nhận biết sau này chứ.

VD: Chi phí mua dụng cụ - Theo Hđ Thiết kế công ty A, B.

Trường hợp mua nhiều phục vụ nhiều CT thì làm như Nguyễn Văn NHựt

Chào.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nhorung nói:
Ko nhưng vật tư mình mua thì chỉ sử dụng cho 1 ctrinh này thôi. Vì thế thì có nên ghi cho ctrinh đó k?
Khi lấy hóa đơn đầu vào, nhà cung cấp làm sao biết bạn dùng cho công trình nào mà ghi? Vật tư sử dụng cho công trình nào được ghi trên hóa đơn không quan trọng bằng việc bạn có hạch toán đúng chi phí vật tư sử dụng vào công trình đó không. Sự phân tách cũng tốt nhưng là khi xuất ra, chứ chưa phải lúc mua vào.

nhorung nói:
Bạn có thể nói rõ hộ mình là những chi phí nào thì cần phải làm HD k?
Minh làm về XD thì nó bao gồm rất nhiều hạng mục mà.Cám ơn bạn trước.
Khi mua hàng, bạn yêu cầu làm càng nhiều hợp đồng kinh tế càng tốt vì đề phòng trường hợp doanh nghiệp bên kia bỏ trốn, cơ quan thuế sẽ xem hợp đồng kinh tế giữa hai bên để xét tới việc khấu trừ thuế GTGT và tính chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN của doanh nghiệp bạn.

Ngoài ra, bạn xét thêm tới chi phí sẽ chiếm tỷ trọng cao trong giá thành của công trình xây dựng để làm yêu cầu làm hợp đồng.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA