Mỗi tuần một chuyên đề

Hóa đơn điện không mang tên DN, có được tính vào CP hợp lý không?

• Thread starter sinhviennamdinh
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
S

sinhviennamdinh

Guest
24/2/06
21
0
0
Ha Noi
Hi.
Cty mình thuê 1 tầng của 1 tòa nhà do tư nhân quản lý làm văn phòng. Đã có hợp đồng thuê nhà, trong đó quy định rõ chi phí tiền điện do công ty mình tự thanh toán. Chủ nhà đã xuất hóa đơn cho cty mình xác nhận chi phí thuê nhà.
Vấn đề là tòa nhà này có nhiều công ty thuê. Hóa đơn tiền điện (bản gốc) 1 cty khác đã giữ. Hàng tháng, cty mình chỉ đc nhận hóa đơn điện photo kèm theo xác nhận của chủ nhà về chỉ số tiêu thụ điện. Chỉ với những căn cứ như vậy công ty mình có được tính chi phí điện là chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp?
Nếu không thì mình phải làm như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
sinhviennamdinh nói:
Hi.
Cty mình thuê 1 tầng của 1 tòa nhà do tư nhân quản lý làm văn phòng. Đã có hợp đồng thuê nhà, trong đó quy định rõ chi phí tiền điện do công ty mình tự thanh toán. Chủ nhà đã xuất hóa đơn cho cty mình xác nhận chi phí thuê nhà.
Vấn đề là tòa nhà này có nhiều công ty thuê. Hóa đơn tiền điện (bản gốc) 1 cty khác đã giữ. Hàng tháng, cty mình chỉ đc nhận hóa đơn điện photo kèm theo xác nhận của chủ nhà về chỉ số tiêu thụ điện. Chỉ với những căn cứ như vậy công ty mình có được tính chi phí điện là chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp?
Nếu không thì mình phải làm như thế nào?
Căn cứ công văn số 3025/ TCT/NV6 ngày 12/07/2000 của Tổng cục Thuế thì trong hợp đồng thuê nhà phải ghi rõ DN chịu trách nhiệm thanh toán tiền điện, nước, điện thoại do DN dùng và thực tế DN đã chi trả, có phiếu chi tiền đúng với số tiền ghi trên hoá đơn GTGT thanh toán tiền ghi tên chủ nhà (người ký hợp đồng) thì DN được căn cứ vào hoá đơn kèm theo chứng từ thanh toán dùng cho DN kinh doanh để tính khấu trừ thuế GTGT và tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN theo chế độ quy định.

Trường hợp DN sử dụng mặt bằng vừa là nơi cư trú, cũng vừa là nơi sinh hoạt của gia đình, để phục vụ hoạt động SXKD, có sử dụng điện kế, thủy kế thì phải tách riêng được phần điện, nước dùng cho SXKD (phải có hoá đơn GTGT tiền điện, nước riêng hoặc bản phân chia tiền sử dụng điện, nước cho sinh hoạt, cho SXKD của cơ quan quản lý điện, nước) thì được tính khấu trừ thuế GTGT và được tính vào chi phí hợp lý để xác định thuế TNDN. Trường hợp không tách riêng được thì không đủ căn cứ để tính khấu trừ thuế GTGT và không được tính vào chi phí hợp lý để xác định thuế TNDN

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Công văn này cổ rồi bác ơi! Bác kiếm cái công văn khác đi, từ năm 2004 ấy!

Vẫn được tính vào chi phí hợp lý nhưng không được khấu trừ thuế GTGT vì trên hóa đơn tiền điện không thể hiện tên, địa chỉ và mã số thuế của doanh nghiệp - đơn vị muốn được khấu trừ thuế.

phong2v nói:
Căn cứ công văn số 3025/ TCT/NV6 ngày 12/07/2000 của Tổng cục Thuế thì trong hợp đồng thuê nhà phải ghi rõ DN chịu trách nhiệm thanh toán tiền điện, nước, điện thoại do DN dùng và thực tế DN đã chi trả, có phiếu chi tiền đúng với số tiền ghi trên hoá đơn GTGT thanh toán tiền ghi tên chủ nhà (người ký hợp đồng) thì DN được căn cứ vào hoá đơn kèm theo chứng từ thanh toán dùng cho DN kinh doanh để tính khấu trừ thuế GTGT và tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN theo chế độ quy định.

G

gianguyen

Trung cấp
20/4/06
151
0
0
45
Hai phong
Bác TUANH nói đúng đấy tiền điện này chỉ đc tính vào chi phí hợp lý thôi và k đc khấu trừ thuế GTGT.

S

sinhviennamdinh

Guest
24/2/06
21
0
0
Ha Noi
Vẫn được tính là chi phí hợp lý ngay cả khi mình chỉ được giữ hóa đơn photo ạ? (Hóa đơn gốc cty khác cùng tòa nhà giữ mất rùi)

D

DHA_1966

Guest
24/9/06
22
0
0
57
TP.HCM
Ban nên yêu cầu bên cho thuê nhà xuất luôn hoá đơn tiền điện (hay các khoản chi phí có liên quan đến việc duy trì hoạt động như tiền nước ... đã được thể hiện trong hợp đồng thuê ) để bạn có đủ chứng từ hợp lý hạch toán chi phí và khấu trừ thuế - do đây là nhà do 01 cty tư nhân quản lý và có tư cách pháp nhân để xuất hoá đơn tiền nhà cho bạn -

N

nhloan

Guest
22/9/06
57
0
0
Dong thap
Có bạn nào biết công văn mới nhất nói về vấn đề này không? cho mình xin với. Vì Cty của mình cũng giống Cty của bạn sinhviennamdinh đo

S

sinhviennamdinh

Guest
24/2/06
21
0
0
Ha Noi
DHA_1966 nói:
Ban nên yêu cầu bên cho thuê nhà xuất luôn hoá đơn tiền điện (hay các khoản chi phí có liên quan đến việc duy trì hoạt động như tiền nước ... đã được thể hiện trong hợp đồng thuê ) để bạn có đủ chứng từ hợp lý hạch toán chi phí và khấu trừ thuế - do đây là nhà do 01 cty tư nhân quản lý và có tư cách pháp nhân để xuất hoá đơn tiền nhà cho bạn -
Bên cho thuê không phải là doanh nghiệp tư nhân, không có tư cách pháp nhân mà chỉ là 1 cá nhân xây văn phòng và cho thuê thôi. Vậy thì mình phải làm sao đây?

D

DHA_1966

Guest
24/9/06
22
0
0
57
TP.HCM
bạn nói với bên cho thuê mang hợp đồng ra chi cục thuế quận huyện .. đăng ký mua hoá đơn xuất cho bạn

S

sinhviennamdinh

Guest
24/2/06
21
0
0
Ha Noi
Cảm ơn DAH_1966.
Thế khi bên cho thuê mua hóa đơn xuất cho cty mình, cty mình có phải chịu thêm khoản thuế hoặc phí gì nữa không?

D

duonghoainam

Guest
10/11/06
20
0
0
tphcm
tùy thỏa thuận giữa bạn và bên cho thuê
khi đó sẽ phát sinh tiền thuế mà bên cho thuê phải đóng cho thuế do hoạt động kinh doanh cho thuê nhà,có khi bên cho thuê yêu cầu mình chịu khoản thuế này..

phong2v

phong2v

Guest
Nguyen Tu Anh nói:
Công văn này cổ rồi bác ơi! Bác kiếm cái công văn khác đi, từ năm 2004 ấy!

Vẫn được tính vào chi phí hợp lý nhưng không được khấu trừ thuế GTGT vì trên hóa đơn tiền điện không thể hiện tên, địa chỉ và mã số thuế của doanh nghiệp - đơn vị muốn được khấu trừ thuế.
Hahaha bạn này thi tôi nói là vẫn được tính vào chi phí nếu trong hợp đồng ghi là bên thuê phải thanh toán số tiền này và các hoá đơn đó ghi tên người cho thuê. còn nếu trong HĐ không ghi và tên trên hoá đơn cũng ko phải là của người cho thuê thì chắc chắn ko đc tính vào chi phí hợp lý. thuế sẽ loại ra là điều chắc chắn.
Còn nếu bạn có CV nào mới hơn thì gửi nên cho anh em đi nào

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
phong2v nói:
Hahaha bạn này thi tôi nói là vẫn được tính vào chi phí nếu trong hợp đồng ghi là bên thuê phải thanh toán số tiền này và các hoá đơn đó ghi tên người cho thuê. còn nếu trong HĐ không ghi và tên trên hoá đơn cũng ko phải là của người cho thuê thì chắc chắn ko đc tính vào chi phí hợp lý. thuế sẽ loại ra là điều chắc chắn.
Bạn sinhviennamdinh chỉ hỏi: có được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN hay không thôi, nhưng bạn lại nói quá đi: được khấu trừ thuế GTGT (trong đoạn mình đã trích dẫn lên). Cái sai của bạn là ở chỗ đó.

phong2v nói:
Còn nếu bạn có CV nào mới hơn thì gửi nên cho anh em đi nào
Bạn xem công văn mới hơn, công văn 1633/TCT/PCCS ngày 31/5/2005 dưới đây:

Đính kèm

• Cong van 1633-TCT-PCCS-2005 Thue GTGT va thue TNDN doi voi chi phi dien, dien thoai khi thue nha.pdf
    236.2 KB · Lượt xem: 170
Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Gửi bạn sinhviennamdinh và bạn DHA_1966:

Người cho thuê nhà là một cá nhân nên dù có ra cơ quan thuế xin cấp hóa đơn thì cũng chỉ là hóa đơn bán hàng thông thường mà thôi, sẽ không được khấu trừ thuế GTGT.

Trong khi đã có văn bản trả lời của Tổng cục thuế, nếu chi phí này có phiếu thu tiền điện hàng tháng theo chỉ số công tơ phụ mà DN sử dụng và được quy định rõ trong hợp đồng thuê nhà là đã được tính vào chi phí hợp lý rồi. Nghĩ ra chuyện đi lên chi cục thuế mua hóa đơn có phải là thừa không? Hơn nữa, lên đó còn phải đóng tiếp thuế GTGT và thuế TNDN cho khoản "doanh thu" này nữa ấy chứ!

D

DHA_1966

Guest
24/9/06
22
0
0
57
TP.HCM
Cám ơn bạn TU ANH về công văn của TCT và góp ý của bạn :a_ok_u: :a_ok_u: nhưng do ngay từ đầu bạn sinhviennamdinh đã cung cấp cho chúng ta biết rằng đây là một tòa nhà do tu nhân quản lý làm văn phòng có cho nhiều công ty thuê và bên cho thuê cũng đã ra hóa đơn tiền thuê nhà cho bạn ấy nên việc yêu cầu xuất hóa đơn tiền điện là cần thiết ( vì chắc chắn bên cho thuê nhà này phải có tư cách pháp nhân và đăng ký kinh doanh ), còn việc bạn ấy hỏi ở phần sau chắc là để tìm hiểu thêm mà thôi:(

Sửa lần cuối:
T

thanhtuyet76

Guest
1/11/06
24
0
0
Hanoi
Cty bạn ko phải chịu thuế hoặc phí gì nữa cả vì mọi khoản đã có trong hợp đồng khi ký kết rồi. Ở đây chỉ người cho thuê phải đóng thuế khi họ mua Hóa đơn ở cơ quan thuế thôi.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA