Mỗi tuần một chuyên đề

Đăng ký thang lương, bảng lương có cần đăng ký phụ cấp không?

• Thread starter camkhue
  • Ngày gửi
C

cindy24vn

Guest
23/3/09
1
0
0
38
nha trang
cho em hoi khi dang ky bang luong tai sao lai dang ky thap hon thuc te.em nghe moi nguoi noi vi tien luong co anh huong den thue thu nhap doanh nghiep, co phai dung vay khong a

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoang hai hang

Guest
25/2/08
3
0
0
40
xuan dinh
Chào bạn, thực ra đăng ký thang bảng lương với sở lao động thương binh xã hôị bạn chỉ cần chú trọng về hệ số lương theo từng chức danh cụ thể trong bộ máy của công ty bạn thôi, ko cân phụ câp gi cả, kể cả là phụ câp chức vụ nêú bạn muôn đong ở mức thâp.Bạn nên chú trọng vào phân thang bang lương và phần quy định chi tiêt cho từng chức danh trong hệ thống thang bang luong, Tôi làm ở quận ba đình họ băt thêm cả phần quy định chi tiêt về môi trường làm việc của từng chức danh nữa dâý.

B

bichthao85

Guest
10/5/07
21
0
0
TP.HCM
Không, chỉ tính các loại phụ cấp ở 3 dạng bạn nói nếu đó là DN nhà nước, còn nếu doanh nghiệp ngoài quốc doanh thì 3 loại phụ cấp kia cũng không cộng vào lương cơ bản tham gia BHXH, mức lương tham gia BHXH sẽ là mức lương cơ bản của DN bạn trả cho người lao động theo hợp đồng lao động, còn mấy thứ kia đem qua thỏa ước lao động tập thể, bạn nên nhớ khi tham gia BHXH thì mang cái HĐ LĐ đi đăng ký tham gia nên chỉ đăng ký mức lương cơ bản trong đó mà thôi :dance2:
Chào anh/chị
Em mới vừa đăng ký BHXH xong,đã làm thang lương và phụ cấp lương. Cty em la cty TNHH nhưng khi qua phog BHXH họ bắt đóng luôn tiền PC chức vụ và trách nhiệm( không thèm ngó vào HDLD luôn). Em không hiểu nếu như theo Anh/chị thì cty em phai như thế nào? hichic...:flower1:

T

Thai My

Trung cấp
1/6/09
65
0
6
Kiên Giang
Cho mình hỏi việc tính thêm phụ cấp cho nhân viên có phải bắt buộc không,có quy định cụ thể nào không? vì chỗ mình trả lương không có nói gì đến phụ cập, ngay cả giám đốc cũng vậy.

ducpho

ducpho

Trung cấp
12/9/08
117
1
0
quảng ngãi
Việc tính thêm phụ cấp cho NV không bắt buộc, nhưng bạn cũng phải tính các khoản phụ cấp vào lương chứ nếu không có phụ cấp thì lương bạn trả bao niêu?
- Bên mình làm thì lương đóng BHXh thì chỉ cần lương cơ bản theo quy định + phụ cấp chức vụ
- Còn lương thực tế thì cộng thêm các khoản phụ cấp cơm, xăng, điện thoại,...

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Cho mình hỏi việc tính thêm phụ cấp cho nhân viên có phải bắt buộc không,có quy định cụ thể nào không? vì chỗ mình trả lương không có nói gì đến phụ cập, ngay cả giám đốc cũng vậy.

Không nhất thiết thiết lập phụ cấp thêm lương. (Không có qui định nào bắt buộc)
Xây dựng phụ cấp thêm thì trong bảng lương sẽ tính toán phức tạp hơn.(việc này sẽ có dịp trao đổi thêm về cách tính phụ cấp cho những trường hợp những người lao động làm đảm bảo ngày công và những lao động không đủ ngày công)

Thực tế, mình thấy nhiều chủ doanh nghiệp có quan điểm khác nhau, thu nhập như thế nào thì làm bảng lương như thế đó. Và cứ thế mà mua BHXH, BHYT, BHTN và trích nộp kinh phí công đoàn (nếu có). Bảng lương sẽ đơn giản hơn nhiều.

(Đơn vị tôi cũng thế)

T

Tam chip

Guest
23/6/09
2
0
0
39
Hà Nội
cho e hỏi với, các bác có kinh nghiệm j trong việc xây dựng quy chế lương hay thang bảng lương hok? cho e bít với. Em mới đi làm, cty ít người nên e phải kiêm nhiệm nhiều việc, chứ e lơ ngơ lắm.

L

le ninh

Sơ cấp
14/7/09
7
0
0
binh phuoc
Xin chào cả nhà!
Em vừa ra trường nên còn yếu trong phần tính lương và BHXH lắm, mong cả nhà giúp em với.
Vừa rồi chị giám đốc mới giao cho em làm lại bảng lương, đi đăng ký thang bảng lương và đăng ký BHXH cho mọi người trong công ty (Cty em thành lập hồi tháng 5/2008 nhưng chưa làm mấy phần này). Trong phần lương chị giám đốc muốn để mức lương của chị là: CB là 5tr nhưng PC đến 10tr, em k biết phải chia phần phụ cấp này như thế nào cho hợp lý nữa, hic. Cty em tính trã lương khoáng cho mọi người như vậy thì làm thang bảng lương như thế nào ạ, em học kế toán mà cứ bảo phải làm mấy cái lương này nên k biết nhiều, anh chị nào rành về vấn đề này giúp em với!

B

binhkt123

Cao cấp
16/5/09
282
0
16
Huế
Xin chào cả nhà!
Em vừa ra trường nên còn yếu trong phần tính lương và BHXH lắm, mong cả nhà giúp em với.
Vừa rồi chị giám đốc mới giao cho em làm lại bảng lương, đi đăng ký thang bảng lương và đăng ký BHXH cho mọi người trong công ty (Cty em thành lập hồi tháng 5/2008 nhưng chưa làm mấy phần này). Trong phần lương chị giám đốc muốn để mức lương của chị là: CB là 5tr nhưng PC đến 10tr, em k biết phải chia phần phụ cấp này như thế nào cho hợp lý nữa, hic. Cty em tính trã lương khoáng cho mọi người như vậy thì làm thang bảng lương như thế nào ạ, em học kế toán mà cứ bảo phải làm mấy cái lương này nên k biết nhiều, anh chị nào rành về vấn đề này giúp em với!

Tách 10tr đó ra làm 02 loại;
-05 triệu: lương thời gian, lương cấp bậc: cái này buộc phải đăng ký trong thang, bảng lương, dựa trên tổng đó tính ra hệ số lương cho Giám đốc bằng cách chia cho lương tối thiểu, rà trên thang bảng lương quy định của nghị định 25 thì phải (chỗ tớ việc này hành chính họ làm) xem có khớp với bậc lương của Giám đốc hay không nếu khớp thì ok, còn không thì điều chỉnh lại.
-05 triệu: lương khoán, cái này thì không bị bắt buộc phải đăng ký.
Cách này làm ngược nên sẽ mệt đó. nên góp ý với giám đốc làm thang lương bảng lương theo quy định của nhà nước, tức là xác định hệ số lương cho từng người rùi mới tính ra lương. Làm kế toán thì những vấn đề này không rành cũng bình thường thôi, tại các công ty lớn thì việc này được giao cho phòng Tổ chức hành chính, kế toán ko làm việc này

D

do_ngoc

Guest
5/7/06
1
0
1
Lâm Đồng
kế toán lương và các khoản tính theo lương

Ăn trưa cũng là ăn ca thôi. Phụ cấp điện thoại hay phụ cấp xăng xe cũng là những khoản phụ cấp lương thôi và đều cộng vào tổng tiền lương phải trả.

Cty mình khi chi trả lương cho CNV thì hạch toán vào TK 334. Còn các khoản phụ cấp như ăn ca, điện thoại, xăng xe công tác thì đưa vào chi phí (CPQLDN, CP 641).

T

thcs

Guest
23/1/10
0
0
1
thai binh
Cho em hỏi đăng ký thang lương bảng lương có cần kèm theo bảng phụ cấp không, vì công ty em xây dựng bảng lương chưa có phụ cấp mà chỉ có các khoản trợ cấp tiền cơm, tiền xăng, tiền điện thoại.... (vì Sếp muốn đóng bảo hiểm ít một tí). Cho em hỏi thêm là các khoản phụ cấp nào thì cộng chung với tiền lương cơ bản để đóng BHXH,BHYT và các khoản nào thì không?Em cảm ơn các anh chị và các bạn trả lời giúp em.

cac khoản phụ cấp khi đăng ký thang bảng lương khong cần cho bản phụ cấp đó vào
tuỳ từng doanh nghiẹp lớn hay nhỏ mà khi đăng ký có lên cho bảng phụ cấp vào hay khong thoi .Thường thì các doanh nghiệp ít cho bảng phụ cấp vào lắm vì k muốn đóng bảo hiểm nhiều.
Các khoản phụ cấp như phụ cấp trách nhiệm khi tính lương đóng BHXH phải cho vào
còn các khoản phụ cấp ăn trưa, điện thoại, xăng xe thì cộng vào thu nhập chịu thuế khi tính thuế TNDN

N

NGUYEN HUU THANH

Guest
15/8/09
1
0
0
tp thanh hoa
Theo anh nghĩ xếp của em đã tính tiền phụ cấp vào thang bảng lương rồi nếu đó là thang bảng lương do công ty em tự đăng ký với Sở lao động TBXH, nếu công ty em đăng ký theo bảng lương quy định của Nhà nước (NĐ sô 204/NĐ-CP) thì phải có các khoản phụ cấp trên để làm căn cứ đong BHXH

huongcattien

huongcattien

Sơ cấp
19/3/10
6
0
1
Dong Nai
Lần đầu làm lương sao mà khổ quá đi...., cái gì cũng bỡ ngỡ cũng không biết hết hic hic
Có bác nào giúp Hương về xây dựng thang bảng lương với đuối sức thật rùi, làm hoài không được, kiếm hoài không thấy vui long gửi về la.minhhuong@gmail.com 0908229851 xin vô cùng cảm ơn

xây dựng thang bảng lương thế nào anh nhỉ, vui lòng chỉ cho em với nhé

N

nataly

Guest
11/9/09
17
0
0
40
thanh pho ho chi minh
Cho minh hoi ty : Công ty mình mới thành lập ,mà hiện tại thì lao động chua7 ổn định ,vậy mình có cần đăng ký lao động với sở ko ,giám đốc mình muốn tham gia bao hiểm bây giờ ,và 2 phó giám đốc nữa ,vậy mình fải làm bảng lương cho giám đốc và phó giám đốc đúng ko ,xin cám ơn các anh chị nhiều ,

H

huynhthituyen

Guest
11/1/10
13
0
0
37
Tp. Ho Chi Minh
Cái này bạn lên Phòng lao động tại nơi công ty mình hoạt động xin biểu mẫu hẳn hoi, sau đó đăng ký phụ cấp theo biểu mẫu. Phụ cấp thì đký theo mức lương cơ bản và chia cho hệ số. Để tránh trường hợp phải chạyđi nhiều làn thì bận nên lấy biểu mẫu tại Phòng lao động. vì mỗi một quận, huyện là cách làm hoàn toàn kác nhau. ko có nơi nào giống nơi nào đâu

M

mailovefamilly

Guest
23/4/10
4
0
0
36
nghe an
cho mình hỏi thủ tục để đăng ký làm bảo hiểm cho công nhân trong công ty. 1 công ty cần bao nhiêu người thì mới có thể đăng ký tham gia bảo hiểm được? thanks

N

nataly

Guest
11/9/09
17
0
0
40
thanh pho ho chi minh
Nhưng mình muốn hỏi giám đốc mình có cần làm bảng lương ko
cám on người nào trả lời giúp

M

Maiphuong73

Guest
26/8/09
1
0
0
HNoi
Chào các anh chị!
Công ty tôi mới thành lập từ đầu năm 2010 nên bây giờ mới bắt đầu đăng ký thang bảng lương với Sở LDTBXH, nhưng tôi không biết làm thế nào và bắt đầu từ đâu. Anh chị nào biết thì hướng dẫn giùm tôi nhé. Cảm ơn nhiều
Địa chỉ email của tôi là: maiphuong831@gmail.com

T

thanhthuy250387

Guest
7/4/10
19
0
0
tphcm
chào các anh chị
công ty của em cũng mới thành lập nên giờ phải đăng ký sử dụng lao động và thang bảng lương. anh chị nào có kinh nghiệm xin hướng dẫn em thủ tục cần làm là gì ?
em có lên phòng LĐ-TBXH của quận mà họ ko chỉ dẫn gì hết, chỉ bán cho mấy mẫu khai tình hình sử dụng lao động và thang bảng lương.
nhưng em ko biết ngoài những mẫu đó ra thì hồ sơ còn có những gì nữa..
rất mong anh chị nào có kinh nghiệm chỉ giúp em với
em cảm ơn nhiều nhiều!
địa chỉ mail của em là : thanhthuy250387@yahoo.com

L

langtu007

Sơ cấp
6/6/11
11
0
1
Sao thái Dương
Ui roài ơi đúng là cái thang bảng lương phức tạp thật đó, nghiên cưu mãi chẳng hiểu gì cả
bác nào có kinh nghiệm làm thì post lên cho ACE tham khảo vơi nào!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA