Xử lý thế nào khi hóa đơn ghi số lượng khống?

• Thread starter NEO
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
NEO

NEO

Trung cấp
4/8/06
148
0
16
HCMC
Em có tính huống thế này, mọi người xử lý như thế nào?
Em nhập hàng, nhưng không có hóa đơn liền . Cuối tháng Nhân viên kinh doanh bên bán mới giao hóa đơn. nHưng thực tế nhập chỉ 2 thùng hàng giá gồm thuế là 400k đã thanh toán. Cuối tháng họ giao hóa đơn nhưng lạighi khống thành 3 hóa chênh lệch 1Thg: 200k. Em ko có Kn nên ko dám ghi bừa, nên mọi ngừoi chỉ giúp. Cám ơn moịngưòi

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
NEO nói:
Em nhập hàng, nhưng không có hóa đơn liền . Cuối tháng Nhân viên kinh doanh bên bán mới giao hóa đơn. nHưng thực tế nhập chỉ 2 thùng hàng giá gồm thuế là 400k đã thanh toán. Cuối tháng họ giao hóa đơn nhưng lạighi khống thành 3 hóa chênh lệch 1Thg: 200k. Em ko có Kn nên ko dám ghi bừa, nên mọi ngừoi chỉ giúp. Cám ơn moịngưòi
bạn bên cong ty về thương mại à. nếu bạn mà ko có đầu ra cho cái khoản 1 thùng chênh lêch đó thì tốt nhất là nên từ chối hoá đơn đó. còn nếu bạn có khách hàng mà họ lại cần một cái thùng chênh lệch đó của bạn thì bạn nên ok qua rồi chứ

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
NEO nói:
Nếu đã biết bạn phải thực hiện đúng pháp luật chứ.Hãy đọc Nghị định 89/2002/NĐ-CP một lần xem sao.
còn nếu bạn có khách hàng mà họ lại cần một cái thùng chênh lệch đó của bạn thì bạn nên ok qua rồi chứ
Như thế này gọi là chưa thấy quan tài chưa đổ lệ. He he...

T

Tuyet Mai 78

Guest
23/11/06
23
0
0
Hai Phong
Không nên ghi bừa khi chưa biết em ạ. Nguyên tắc của kế toán là phải tuyệt đối thận trọng.
Em nên hỏi lại bên xuất hóa đơn, nếu họ xuất nhầm thì mình yêu cầu viết lại hóa đơn khác và làm biên bản hủy hóa đơn cũ đi.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Thực tế sẽ có nhiều DN xử lý khác nhau về trường hợp này. Theo luật thì mua bán như thế nào thì ghi hóa đơn như thế . Cái đó thì không có gì phải bàn cãi .Chúng ta nên làm theo đúng luật.
Nhưng thực tế xảy ra nhiều trường hợp : các khách hàng mua ít nhưng lại xin hóa đơn nhiều để lấy thuế đầu vào và lấy lượng để xuất cho SX hay xuất bán cho đơn vị khác. Đây là vi phạm luật nhưng nếu biết cân đối thì nói nhẹ hơn là lách luật ( cái này nhiều kế toán và chủ DN biết sai nhưng vẫn làm )
Có trường hợp khác lại mua nhiều nhưng chỉ yêu cầu bên bán ghi giá trị thấp để thực hiện mua bán khống.
Kế toán lựa chọn theo trường hợp nào sẽ phải chịu trách nhiệm trước quyết định của mình.

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA