Mỗi tuần một chuyên đề

Hóa đơn bán cho đơn vị hành chính sự nghiệp, không có mã số thuế có hợp lệ không?

• Thread starter nguoiquangnam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
nếu bán hàng cho đơn vị hành chính như trường đại học thì bên mua ko có mã số thuế như vậy hóa đơn có hợp lệ không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

null^^

Trung cấp
14/9/06
113
0
16
36
Doi. can' - 3 din`h.- HN
lon ton phát bỉu ý kiến vừa được học cái bác nhé:
đâu phải bắt buộc đơn vị nào cũng cần có mã số thuế đâu.. ko có cũng vẫn ok mà....

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
nguoiquangnam nói:
nếu bán hàng cho đơn vị hành chính như trường đại học thì bên mua ko có mã số thuế như vậy hóa đơn có hợp lệ không?
Hợp lệ chứ sao không? Những đơn vị nhà nước thì không có MST, mà chi khoản gì cũng phải trình hóa đơn thì mới được thanh toán.

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
cảm ơn chị, em xuất rùi, chưa có kinh nghiệm nên hơi sợ thôi

C

cao nguyen xanh

Guest
11/12/06
14
0
0
53
Pleiku - Gialai
khi xuất hóa đơn nếu bên mua không yêu cầu ghi mã số thuế thì dòng MST phải gạch bỏ. Còn đối với trường học thì bạn hỏi lại họ, các cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp đều được cấp mã số hết đó, vì họ tiêu tiền từ nhà nước mà.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
cao nguyen xanh nói:
Còn đối với trường học thì bạn hỏi lại họ, các cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp đều được cấp mã số hết đó, vì họ tiêu tiền từ nhà nước mà.
Vậy ah? Mình tưởng chỉ những đơn vị làm kinh doanh thì mới có mã số thuế chứ? còn đơn vị hành chính sự nghiệp có buôn bán gì đâu mà có.
Còn nữa
cao nguyen xanh nói:
khi xuất hóa đơn nếu bên mua không yêu cầu ghi mã số thuế thì dòng MST phải gạch bỏ.
Trường hợp này mình thấy bạn nói không đúng rồi, chẳng có đơn vị nào mà họ có MST mà lại yêu cầu không ghi MST cả, có mà không ghi thì làm sao mà được khấu trừ. Bạn xem lại coi.

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
cao nguyen xanh nói:
khi xuất hóa đơn nếu bên mua không yêu cầu ghi mã số thuế thì dòng MST phải gạch bỏ. Còn đối với trường học thì bạn hỏi lại họ, các cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp đều được cấp mã số hết đó, vì họ tiêu tiền từ nhà nước mà.
Thựa là họ tiêu tiền nhà nước nhưng em không biết cách hạch toán của họ đồi với cơ quan thuế, em đang chần chừ thì người mua hàng bảo cứ ghi không có gì phải lo vì những nơi khác ngưới ta cũng không ghi

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Các đơn vị hành chính sự nghiệp không có mã số thuế và khi xuất hóa đơn thì gạch bỏ dòng mã số thuế đi.
Các đơn vị kinh doanh bắt buộc phải viết mã số thuế dù có yêu cầu hay không, nếu cả hai bên đều sử dụg hóa đơn viết thiếu mã số thúe là sai nguyên tắc rùi.

hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
nguoiquangnam nói:
Có một số đơn vị hành chính sự nghiệp không có MST, nếu bạn bán hàng mà gặp những đơn vị như vậy thì khi xuất HĐ dòng MST gạch bỏ, cũng giống như bạn bán hàng cho 1 cá nhân thì xuất HĐ làm gì có MST mà ghi, kg có gì gọi là bất hợp lệ cả. (Chỉ bất hợp lệ khi KH mua hàng có MST mà bạn kg ghi trên HĐ, mà như vậy thì đời nào KH để yên cho bạn thắc mắc việc này đúng kg nào?)

H

hoangtubachma

Guest
20/9/06
1
0
0
48
son la
theo tôi nếu không có MST thì các bạn nên ghạch vào ô MST thế là xong

A

Anh Ngoc

Guest
25/12/06
14
0
0
37
ha noi
nói chung là vẫn ok , tuy ko có mã số thuế nhưng mà có hóa đơn đơn đỏ là ok rồi , nói chung l à vấn đề MST thì vẫn cần nhưng mà trong trường hợp này thì nhà trương là nơi tin tưởng đc nên ko cần đâu.

nguoiquangnam

nguoiquangnam

Trung cấp
3/11/06
134
0
0
39
HCM
Em đã hỏi chi cục thuế quản lý của Cty em, thì người ta bảo vấn đền này cũng bình thường thôi, nếu ca nhân mua và yêu cầu xuất hóa đơn nhưng dòng MST thì gạch đi, khi kê khai báo thuế thì chỉ cấn ghi khách hàng là cá nhân hay đơn vị hành chính nào đó là được rùi, như thế có ổn không nhỉ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu khách hàng nói là không có mã số thuế, nhưng có tên và địa chỉ rõ ràng thì bạn cứ xuất hóa đơn cho khách, gạch dòng mã số thuế đi (dù là cá nhân hay đơn vị hành chính sự nghiệp). Hãy tự tin lên, có gì mà phải e dè thế?

Mình xin dừng chủ đề này tại đây.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA