Mỗi tuần một chuyên đề

Làm công trình cho tư nhân, không viết hóa đơn thì xử lý thế nào?

• Thread starter Hoài Thơm
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

Hoài Thơm

Guest
Em hỏi nhỏ nè.Các bác ơi.Cty em thi công nhiều CT lắm nhưng em tính ra từ T4 tới nay (TỪ ngày thành lập)chỉ xuất có 4-5 hóa đơn gì đó khoảng trên 100tr thôi. Trên thực tế` làm nhiều CT nhưng chủ yếu là CT tư không có HĐ.trên sổ sách hạch toán thế nào cho hợp lý. Có fải kê DT trong năm ko?hay chỉ hạch toán DT cho những CT có HĐ để báo cáo thuế thôi.
Như vậy chi phí hạch toán như thế nào cho hợp lý.
Các bác đừng chửi e ngu nghe.
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Ai da, vấn đề này khó trả lời nghen. Về nguyên tắc thì dù làm cho tư nhân họ không đòi hỏi hóa đơn vẫn phải xuất dể kê khai dthu tính thuế. tuy nhiên nhiều cty bỏ qua coi như không có làm các ctrình này. nói thế thôi đi đây.

hoangquangbinh

hoangquangbinh

Trung cấp
27/11/06
133
1
18
Quang Binh
Chuẩn mực kế toán số 1
Nguyên tắc Chi phí phù hợp với DT. Vì vậy en kê khai DT thế nào thì CP tương ưng như thế ấy. Trong XDCB nên tham khảo dự toán và QT công trình

H

Hoài Thơm

Guest
DỰ toán vá quyết toán công trình tham khảo tài liệu nào hả bác.GIờ em ko cò tài liệu bác giúp em đi,Cảm ơn các bác nhiều.
Như huong icm8 nói thì em hơi hiểu đấy cốt lõi là ở đó em mới không biết chứ.
Có phải tất cả chi phí em đưa vào những CT có xuất HĐ chứ gi?
CÒn vấn đề nửa mai làm fiền các bác sau.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hoài Thơm nói:
Em hỏi nhỏ nè.Các bác ơi.Cty em thi công nhiều CT lắm nhưng em tính ra từ T4 tới nay (TỪ ngày thành lập)chỉ xuất có 4-5 hóa đơn gì đó khoảng trên 100tr thôi. Trên thực tế` làm nhiều CT nhưng chủ yếu là CT tư không có HĐ.trên sổ sách hạch toán thế nào cho hợp lý.
Doanh thu sẽ phải phù hợp với chi phí. Không lý nào doanh thu thì có một tỵ mà chi phí thì có một đống. Muốn hạch toán trên sổ sách cho hợp lý thì bạn hạch toán đúng và hạch toán đủ, không bỏ sót doanh thu.

Hoài Thơm nói:
Có fải kê DT trong năm ko?hay chỉ hạch toán DT cho những CT có HĐ để báo cáo thuế thôi.
Như vậy chi phí hạch toán như thế nào cho hợp lý.
Các bác đừng chửi e ngu nghe.
:wall:
Đối với các công ty xây dựng, bạn được phép kê khai doanh thu tính thuế GTGT theo giá trị trên kiểm toán, quyết toán công trình... dù hóa đơn có thể chưa viết. Cơ quan thuế chấp nhận điều này.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA