Mỗi tuần một chuyên đề

Mất hóa đơn GTGT thì xử lý như thế nào?

• Thread starter super_banana
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
S

super_banana

Guest
29/4/06
8
0
0
Tp.HCM
Anh Chị giúp em với!!
Em làm kế toán tổng hợp cho 1 cty hôm bữa em nhập số liệu vào máy có phát hiện bị mất cả 3 liên của một hoá đơn GTGT ( kế toán thanh toán là người xuất hoá đơn cho khách hàng).
Theo em được biết theo luật : "Làm mất liên 2 của HĐ GTGT chưa qua sử dụng bị phạt 500 ngàn,làm mất liên 2 và các liên khác đã qua sử dụng thì mỗi liên bị phạt 200 ngàn đồng ". Như vậy công ty em sẽ bị phạt như thế nào ? ( Công ty em đã xuất hoá đơn qua số bị mất 2 số ). Em cũng ko biết là số hoá đơn đó kế toán thanh toán đã xuất cho ai hay chưa .
Thủ tục giải quyết ( báo mất với cơ quan Công An và thuế ) gồm những giấy tờ công văn gì ?:wall:
Rất mong nhận được sự giúp đỡ của mọi người .:sad:
Xin đa tạ !!!:beer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Dang Tien Thanh

Dang Tien Thanh

Mr_Nup
23/11/05
126
1
18
Tuyệt tình cốc
2.3. Tổ chức, cá nhân làm mất hoá đơn phải báo cáo ngay bằng văn bản với cơ quan thuế nơi cung cấp hoặc đăng ký sử dụng hoá đơn mẫu BC-21/HĐ.
Bạn có thế tham khảo thêm ở TT 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002 của Bộ Tài chính.
Còn trường hợp xử phạt hành chính thì theo điều 16, Nghị định số 89/2002/NĐ-CP của chính phủ thì bị Phạt tiền 200.000 đồng đối với hành vi làm mất các liên khác và liên 2 của mỗi số hóa đơn đã sử dụng.
Còn trường hợp số hoá đơn bị mất trên, bạn có thể lập biên bản họp xử lý trách nhiệm đối với cán bộ nhận lưu giữ và sử dụng hoá đơn để tránh trường hợp tương tự xảy ra trong này.
Hy vọng sẽ có nhiều ý kiến khác bổ sung, chúc bạn thành công!

N

NG Tùng Điển

Guest
17/12/06
5
0
0
tpHCM
mất hóa đơn giải quyết làm sao!

Em gặp một chút rắc rối về chứng từ không biết làm sao mong các anh các chi chỉ bảo giùm!
Em có xuất hàng từ Tp hcm ra Hà nội bàng cách gửi hóa đơn GTGT kèm theo hàng cho công ty vận chuyển. nhưng trên đường đi công ty vận chuyển làm mất hóa đơn của em giờ em phải làm sao đây? có cách giải quyết nào không mong các anh chị chỉ bảo giùm ( hành đã về tới chi nhánh ngoài đó và đả nhập kho) nhưng em vẫn không hiểu là dựa vào chứng từ gì để kế toán ngoài đó ghi sổ vì chi nhánh và công ty trong này hoạch toán riêng. cảm on các anh!

phong2v

phong2v

Guest
NG Tùng Điển nói:
Em gặp một chút rắc rối về chứng từ không biết làm sao mong các anh các chi chỉ bảo giùm!
Em có xuất hàng từ Tp hcm ra Hà nội bàng cách gửi hóa đơn GTGT kèm theo hàng cho công ty vận chuyển. nhưng trên đường đi công ty vận chuyển làm mất hóa đơn của em giờ em phải làm sao đây? có cách giải quyết nào không mong các anh chị chỉ bảo giùm ( hành đã về tới chi nhánh ngoài đó và đả nhập kho) nhưng em vẫn không hiểu là dựa vào chứng từ gì để kế toán ngoài đó ghi sổ vì chi nhánh và công ty trong này hoạch toán riêng. cảm on các anh!
Bạn phải bằng mọi cách tìm hoá đơn đó, nếu ko thì bạn phải xuất HĐ khác đồng thơì báo thuế quản lý bạn về mất HĐ đó và chịu nộp phạt vậy bạn à

V

vinhtoan_2000

Guest
24/9/06
4
0
0
52
HCM
Khi mất hóa đơn phải lập báo cáo với Phòng Ấn chỉ. còn mất phạt như bạn đã nêu, tuy nhiên số hóa đơn đó đã sử dụng & bị mất thì phải có bản copy là đã sữ dụng thì bạn mới được đóng 600.000 cho 3 liên, còn không có gì làm chứng thì bạn phải chịu mức phạt là 900.000/3liên

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA