Đóng BHXH

• Thread starter ngochan
  • Ngày gửi
N

ngochan

Guest
28/7/06
23
0
0
40
1712 Hồng Lạc P10 Q,TB
Các Anh chị cho em hỏi lao động nữ đóng bảo hiểm đủ 20 năm và cũng đã đủ tuổi nghỉ hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc thì mình ngưng đóng BH và trong bảng lương vẫn trả đầy đủ lương hàng tháng thì có được ko ạ ! Nếu tạm ngưng đóng BH thì em phải làm những thủ tục gì ? sau này BH có truy thu gì ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
LĐ nu làm việc 20 năm thì nghỉ chờ huu hoặc về huu nhung vẫn tiếp tục ở lại làm viêc thì có 1 cách nhung ko phải theo luật đâu đấy nhé.
Bạn làm thủ tục cho họ nghỉ xong sau đó ký lại HDLĐ tù thòi điểm dùng ko tham gia đóng BHXH và ghi rõ múc luơng trong HĐ bao gòm cả 15% BHXH các loại ... Tuy nhiên trong thời gian chị ấy chua đc về huu lại ko đóng tiếp BHXH thì chị ấy sẽ ko đc nọp và đc cấp thẻ BHYT đâu đấy.

L

lkcheerio

Guest
20/12/06
12
0
0
Hà Nội
Theo mình thì tại sao lại không đóng tiếp như bình thường? Chị ấy có thể đã đủ điều kiện nghỉ hưu theo quy định nhưng có ai không cho đóng tiếp trong khi vẫn tiếp tục làm việc đâu nhỉ?
Mức lương hưu hằng tháng
1. Mức lương hưu hằng tháng được tính bằng 45% mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội quy định tại Điều 76 của Luật này tương ứng với mười lăm năm đóng bảo hiểm xã hội, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội thì được tính thêm 2% đối với nam và 3% đối với nữ; mức tối đa bằng 75%.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Vấn đề ở đây là mình muốn lách luật đấy. Khi lđ nu làm dc 20 năm người ta sẽ ko đóng tiếp BHXH nũa mà họ muõn nhận luơng +15% mà DN trích nọp cho BH dấy bạn a.

N

ngochan

Guest
28/7/06
23
0
0
40
1712 Hồng Lạc P10 Q,TB
Đúng là vấn đề ở đây là ko muốn tiếp tục đóng BHXH vì dù có đóng thêm 5 hay 10 năm nữa thì vẫn chỉ hưởng tối đa là 75% số tiền đóng BHXH. Cho nên em muốn treo số tiền BH của những năm làm việc tiếp theo lại. Cám ơn chị Bong05 chị nhé !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA