Help! Về việc xin thôi việc

• Thread starter trannhat90
  • Ngày gửi
trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội
Dear các anh chị!

Em hiện đang là nhân viên trong một công ty tư vấn thuế. Trước khi vào làm việc em phải học 6 tháng không lương k trợ cấp (nhưng thực ra chả được học cái gì) rồi bọn em phải ký 1 biên bản giao bằng gốc với nội dung là tự nguyện nộp bằng cam kết làm việc lâu dài tại công ty. Sau 6 tháng em được nhận và Công ty có 1 quyết định nhận vào làm việc nhưng sếp bảo là khi nào lương trên 3.5 triệu thì mí được ký hợp đồng và đóng bảo hiểm. quyết định nhận từ tháng 4 nhưng tới thời điểm này em không được ký hợp đồng lương lèo tèo nên em muốn nghỉ đi nước ngoài. bây giờ nộp đơn xin nghỉ Công ty bảo phạt em theo quy chế (quy chế đề ra là năm đầu tiên nghỉ phạt 20tr, năm thứ 2 là 30tr, năm thứ 3 là 50tr), em biết quy chế này nhưng em hiểu là khi ký hợp đồng 3 năm thì mí áp dụng quy chế đó. Nhưng bây giờ em không được ký hợp đồng mà công ty phạt em như vậy có đúng không. Mong anh chị chỉ em hướng giải quyết. Vì bọn e học mất 6 tháng ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng đã ngán ngẩm rồi, thấy tiếc rồi, đi làm mà hàng tháng bố mẹ vẫn phải cho tiền mà bây giờ lại mất không 20 triệu quả thật là không thể nuốt được. Mong anh chị giúp em tư vấn giải pháp cho em. Thank cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM
Ðề: Help! Về việc xin thôi việc

Bạn tham khảo thêm bài viết này: http://danluat.thuvienphapluat.vn/c...tien-khi-nghi-viec-truoc-hop-dong-116647.aspx

Và bài này: http://www.luatgiaiphong.com/linh-vuc-khac/9753-bang-dai-hoc-gia

Trường hợp này phát sinh nhiều rồi, bạn tìm hiểu thông tin trên mạng rất nhiều.

Theo mình biết thì cty không được phép phạt tiền, giữ bằng gốc để ép buộc nhân viên khi nghỉ việc một cách vô căn cứ, điều đó là trái với qui định pháp luật. Ngoài ra bạn cũng chưa ký HĐLĐ, chẳng có căn cứ nào để bảo bạn đang làm việc cho cty cả, chưa kể có ký HĐLĐ rồi thì cty cũng ko được phép phạt nếu bạn nghỉ việc nếu không có cơ sở.

Trong trường hợp cty mất chi phí đào tạo, cũng cần có cơ sở chứng minh, ví dụ phải ký hợp đồng học việc, trong đó bạn và cty thống nhất các khoản chi phí đào tạo ra sao, ăn ở thế nào, học phí thế nào... mới làm bằng chứng được. Chứ cty cứ nhận bạn vào làm ko lương 6 tháng, chẳng có thỏa thuận gì cụ thể về các chi phí đào tạo, học việc, khi học việc xong cũng ko ký HĐLĐ chính thức... thì khó mà có bằng chứng phạt bạn được.

Còn về bằng gốc thì Cty ko được phép giữ bằng, trong bài viết mình trích dẫn cũng có rồi.
Bạn nên đề nghị Sở LĐ, Thanh tra LĐ và Công đoàn cơ sở cấp trên can thiệp để giải quyết vấn đề. Lần sau làm chỗ khác cũng đừng dại dột mà nộp bằng gốc, gặp cty vớ vẩn là phiền lắm.

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Cám ơn anh. Thật ra vào làm việc ở đây là do người quen giới thiệu. Nhìn bên ngoài Công ty là 1 đại lý thuế, chuyên cung cấp dịch vụ làm sổ sách kế toán nên thấy được làm đúng nghề, được học hỏi nhiều điều. Nhưng khi vào làm không phải như mình mong muốn, cũng mong muốn giải quyết êm đẹp nhưng mà Công ty không nể cả người giới thiệu thì em cũng chỉ còn cách làm rắn thôi. cảm ơn rất nhiều, như vậy là em yên tâm rồi

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Dear các anh chị!

Em hiện đang là nhân viên trong một công ty tư vấn thuế. Trước khi vào làm việc em phải học 6 tháng không lương k trợ cấp (nhưng thực ra chả được học cái gì) rồi bọn em phải ký 1 biên bản giao bằng gốc với nội dung là tự nguyện nộp bằng cam kết làm việc lâu dài tại công ty. Sau 6 tháng em được nhận và Công ty có 1 quyết định nhận vào làm việc nhưng sếp bảo là khi nào lương trên 3.5 triệu thì mí được ký hợp đồng và đóng bảo hiểm. quyết định nhận từ tháng 4 nhưng tới thời điểm này em không được ký hợp đồng lương lèo tèo nên em muốn nghỉ đi nước ngoài. bây giờ nộp đơn xin nghỉ Công ty bảo phạt em theo quy chế (quy chế đề ra là năm đầu tiên nghỉ phạt 20tr, năm thứ 2 là 30tr, năm thứ 3 là 50tr), em biết quy chế này nhưng em hiểu là khi ký hợp đồng 3 năm thì mí áp dụng quy chế đó. Nhưng bây giờ em không được ký hợp đồng mà công ty phạt em như vậy có đúng không. Mong anh chị chỉ em hướng giải quyết. Vì bọn e học mất 6 tháng ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng đã ngán ngẩm rồi, thấy tiếc rồi, đi làm mà hàng tháng bố mẹ vẫn phải cho tiền mà bây giờ lại mất không 20 triệu quả thật là không thể nuốt được. Mong anh chị giúp em tư vấn giải pháp cho em. Thank cả nhà
Hâizz, khi bạn kí cái cam kết tự nguyện giao bằng gốc bạn thật là mạo hiểm. Luật quy định cty ko được giữ bằng gốc, ko được phạt bằng tiền của ngươi lao động.
Cái cty bạn đang làm đang lợi dụng sức lao động của người khác, và với những mức phạt bạn nói trên mà cty đưa ra khi chưa kí chính thức một cái hợp đồng nào cả mà chỉ nói miệng cứ như hù dọa mấy bạn sinh viên mới ra trường chưa tìm hiểu kĩ vấn đề.
Giờ cái bằng gốc của bạn phải nhờ đến các bên như bạn amtinh nói để can thiệp vào rồi.
Chúc bạn may mắn thoát được vụ này!

Green0410

Green0410

Cao cấp
17/5/08
597
89
28
TpHCM

Phần lớn các cty làm về DV kế toán đều yêu cầu NLĐ nộp văn bằng gốc (khi được nhận vào làm việc). Cái yêu cầu này được "điền" vào phiếu khi bạn đến nộp hồ sơ xin việc. Nếu bạn không check từ ''đồng ý " nộp bản gốc thì không có cơ hội được gọi PV :p.
Tuy nhiên, khi đi làm thì đừng dại mà nộp bằng gốc (vì đó là "tài sản" của mình - 4 năm trời mài quần mới lấy được), rủi cty đánh mất thì chả ai đứng ra chịu trách nhiệm cả. ...Lúc đó chỉ có kiện củ khoai :(

Mong bạn sớm lấy lại được bằng.

trannhat90

trannhat90

Trung cấp
2/8/11
118
2
16
hà nội

Nhìn bề ngoài nó thế nào ngờ các bác ạ. chán chả buồn nói nữa. Đúng là không lường hết được chữ ngờ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA