Mỗi tuần một chuyên đề

Chốt sổ bhxh khi tạm dừng hoạt động

• Thread starter uocmo1110
  • Ngày gửi
U

uocmo1110

Guest
19/12/14
3
0
1
34
Công ty bên tôi có 1 trường hợp chốt sổ bảo hiểm cho nhân viên vì công ty đã làm tạm dừng hoạt động kinh doanh, công ty vốn 100% nước ngòai nên chịu sự quản lý của cục thuế Hà Nội. Khi làm tạm dừng họ không trả kết quả bằng giấy tờ mà tạm dừng trực tiếp trên hệ thống thuế, rồi đến khi làm trên sở kế hoạch ĐT hà nội họ cũng không trả cho kết quả gì, nên khi chốt sổ bảo hiểm cho nhân viên ( 1 nhân viên cuối cùng) thì bên bảo hiểm xã hội yêu cầu phải có giấy xác nhận tạm dừng từ cục thuế nhưng cục thuế thì bảo không có xác nhận, do đó công ty chúng tôi không thể chốt sổ bảo hiểm cho nhân viên nêu trên. Các bạn ai gặp trường hợp này rồi chỉ giáo cho mình với.
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nhim90

Trung cấp
19/11/14
79
14
8
37
Công ty bên tôi có 1 trường hợp chốt sổ bảo hiểm cho nhân viên vì công ty đã làm tạm dừng hoạt động kinh doanh, công ty vốn 100% nước ngòai nên chịu sự quản lý của cục thuế Hà Nội. Khi làm tạm dừng họ không trả kết quả bằng giấy tờ mà tạm dừng trực tiếp trên hệ thống thuế, rồi đến khi làm trên sở kế hoạch ĐT hà nội họ cũng không trả cho kết quả gì, nên khi chốt sổ bảo hiểm cho nhân viên ( 1 nhân viên cuối cùng) thì bên bảo hiểm xã hội yêu cầu phải có giấy xác nhận tạm dừng từ cục thuế nhưng cục thuế thì bảo không có xác nhận, do đó công ty chúng tôi không thể chốt sổ bảo hiểm cho nhân viên nêu trên. Các bạn ai gặp trường hợp này rồi chỉ giáo cho mình với.
Thanks
Theo mình hiểu là khi công ty đang tạm dừng hoạt động thì phải có quyết định tạm dừng của đơn vị và gửi cho tất cả các cơ quan ban ngành có liên quan. bạn lên thuế xin xác nhận của bên thuế xem vì bây giờ hầu như thủ tục giấy tờ gì liên quan đến thuế đều qua mạng hết nên k có xác nhận gì của bên thuế để lưu lại là phải thôi.

• Like
Reactions: uocmo1110
U

uocmo1110

Guest
19/12/14
3
0
1
34
Bên mình đã nộp hồ sơ lên cục thuế gồm có: thông báo tạm dừng, quyết định tạm ngừng, BB họp... và họ nhận rồi, xong họ tự động tạm dừng trên hệ thống, lên mạng tra thì nó cũng hiện là đã tạm dừng có thời hạn, nhưng không có giấy xác nhận bản cứng của thuế, nên bên bảo hiểm họ không cho công ty mình chốt sổ b ạ. nên bên mình không biết phải làm thế nào

N

Nhim90

Trung cấp
19/11/14
79
14
8
37
Bên mình đã nộp hồ sơ lên cục thuế gồm có: thông báo tạm dừng, quyết định tạm ngừng, BB họp... và họ nhận rồi, xong họ tự động tạm dừng trên hệ thống, lên mạng tra thì nó cũng hiện là đã tạm dừng có thời hạn, nhưng không có giấy xác nhận bản cứng của thuế, nên bên bảo hiểm họ không cho công ty mình chốt sổ b ạ. nên bên mình không biết phải làm thế nào[/QUOT
Ho muon co xac minh tu thue thi ban in them to QD nua len thang thue xin xac nhan xem the nao?

• Like
Reactions: uocmo1110
U

uocmo1110

Guest
19/12/14
3
0
1
34
Uhmm t cũng gọi quản lý thuế hỏi vậy nhưng họ bảo k cho xác nhận, chưa có trường hợp nào thế cả, chắc định hành là chính hay sao ý, k bên nào chịu xác nhận cho cả

N

Nhim90

Trung cấp
19/11/14
79
14
8
37
hihi đúng là hành là chính r b nhỉ?

M

MiuMiu13

Guest
12/12/14
18
0
1
34
Theo mình hiểu là khi công ty đang tạm dừng hoạt động thì phải có quyết định tạm dừng của đơn vị và gửi cho tất cả các cơ quan ban ngành có liên quan. bạn lên thuế xin xác nhận của bên thuế xem vì bây giờ hầu như thủ tục giấy tờ gì liên quan đến thuế đều qua mạng hết nên k có xác nhận gì của bên thuế để lưu lại là phải thôi.
Bên mình cũng đang tạm dừng kinh doanh, BHXH cũng chỉ còn mỗi sổ của mình. Mình cũng đã gửi cv xin tạm ngừng kinh doanh lên thuế rồi.Hiện tại đang muốn báo giảm BHXH từ tháng 9/2014 (Mình đã đóng hết tháng 8) không biết là liệu có được không cả nhà?

N

Nhim90

Trung cấp
19/11/14
79
14
8
37
ban da xin dc giay xac nhan nhu ben BH yeu cau chua? neu dc r thi ban lam thu tuc chot so BH thoi. ben BH se huong dan ban lam thu tuc do.

U

uocmo1110

Guest
19/12/14
3
0
1
34
Chưa bạn ạ, đang quanh quẩn đây, chắc có khi thuê luật sư họ làm từ a-z thui, chứ mình bị kẹt ở giữ khó quá.hic

U

uocmo1110

Guest
19/12/14
3
0
1
34
Báo giảm sổ bảo hiểm thì báo được @MiuMiu13 , nhưng chốt sổ thì lằng nhằng lắm, bên mình mãi k chốt được sổ đây, bên bạn là thuế của chi cục hay cục thuế hà nội, chi cục thì t thấy đơn giản hơn

M

MiuMiu13

Guest
12/12/14
18
0
1
34
Bên tớ là chi cục thuế ở HPhong bạn ah. Trước bảo hiểm thấy bên mình làm tạm ngừng với thuế thì không thấy giục đóng BH. đến khi đóng bên BH còn bảo sao có đơn tạm ngừng KD rồi. Mình đang định sang đầu năm mới báo giảm từ tháng 9/2014 mà không biết có loằng ngoằng không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA