Mỗi tuần một chuyên đề

Đăng ký người phụ thuộc (đã có mã số thuế) chậm

• Thread starter BYS
  • Ngày gửi
B

BYS

Sơ cấp
10/11/13
26
0
1
TP
Hôm qua, em lên chi cục thuế quận 1 nộp Mẫu 16/ĐK-TNCN Đăng ký người phụ thuộc giảm trừ gia cảnh cho nhân viên nhưng thuế không nhận file giấy mà yêu cầu phải làm online và doanh nghiệp có trách nhiệm trong việc kê khai này.
Bên công ty cũ, anh này và người phụ thuộc đều có MST thu nhập cá nhân, chuyển qua công ty làm từ tháng 11. Bảng tính lương từ tháng 11 đến giờ em đã giảm trừ gia cảnh nhưng đến giờ em vẫn chưa đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc được.

Em kế toán mới ra trường, chưa có kinh nghiệm, anh chị giúp em với.
Giờ em đăng ký giảm trừ gia cảnh như thế nào ạ? Việc em đã giảm trừ gia cảnh trong lương nhưng đăng ký giảm trừ trễ, vậy số tiền giảm trừ đó có được tính không? Có bị phạt gì không ạ?
Em rối quá, anh chị giúp em nha..

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoangoanhnguyen

hoangoanhnguyen

Cao cấp
27/11/09
233
2
18
TPHCM
Thông tư 111/2013 điều 9:
c.2.3) Trường hợp người nộp thuế chưa tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc trong năm tính thuế thì được tính giảm trừ cho người phụ thuộc kể từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng khi người nộp thuế thực hiện quyết toán thuế và có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc. Riêng đối với người phụ thuộc khác theo hướng dẫn tại tiết d.4, điểm d, khoản 1, Điều này thời hạn đăng ký giảm trừ gia cảnh chậm nhất là ngày 31 tháng 12 của năm tính thuế, quá thời hạn nêu trên thì không được tính giảm trừ gia cảnh cho năm tính thuế đó.

Giờ đã là cuối tháng 2.2015 rồi nên giả sử tháng 3. 2015 bạn đăng ký giảm trừ gia cảnh thì chỉ được bắt đầu giảm trừ từ tháng 3.2015 thôi.
CÒn những tháng trước khi đăng ký giảm trừ (11-12.2014) mà đã giảm trừ người phụ thuộc rồi thì kỳ này quyết toán thuế năm 2014 (1.1.2014-31.12.2014-hạn nộp quyết toán thuế TNCN 30.3.2015) em tính lại thuế TNCN cả năm phải nộp và bỏ phần giảm trừ người phụ thuộc ra. Nó sẽ ra phần thuê TNCN phải đóng thêm. Khi đó em thu thêm thuế từ người lao động và nộp cho thuế thôi. Không có bị phạt. Tương tự phần thuế tháng 1-2.2015 đã giảm trừ mà chưa đang ký người phụ thuộc thì em đợi đến kỳ quyết toán năm 2015 rồi tính lại số thuế TNCN phải nộp của người lao động đó

• Like
Reactions: BYS
V

vudt

Cao cấp
20/6/11
362
59
28
Việc đăng ký chậm không ảnh hưởng. Chốt tới khi kiểm tra quyết toán bạn ạ! Miễn là số người giảm trừ gia cảnh khớp. Bởi vì tới khi kiểm tra quyết toán, nhân viên thuế mới kiểm tra hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh.

• Like
Reactions: BYS
B

BYS

Sơ cấp
10/11/13
26
0
1
TP
Thông tư 111/2013 điều 9:
c.2.3) Trường hợp người nộp thuế chưa tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc trong năm tính thuế thì được tính giảm trừ cho người phụ thuộc kể từ tháng phát sinh nghĩa vụ nuôi dưỡng khi người nộp thuế thực hiện quyết toán thuế và có đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc. Riêng đối với người phụ thuộc khác theo hướng dẫn tại tiết d.4, điểm d, khoản 1, Điều này thời hạn đăng ký giảm trừ gia cảnh chậm nhất là ngày 31 tháng 12 của năm tính thuế, quá thời hạn nêu trên thì không được tính giảm trừ gia cảnh cho năm tính thuế đó.

Giờ đã là cuối tháng 2.2015 rồi nên giả sử tháng 3. 2015 bạn đăng ký giảm trừ gia cảnh thì chỉ được bắt đầu giảm trừ từ tháng 3.2015 thôi.
CÒn những tháng trước khi đăng ký giảm trừ (11-12.2014) mà đã giảm trừ người phụ thuộc rồi thì kỳ này quyết toán thuế năm 2014 (1.1.2014-31.12.2014-hạn nộp quyết toán thuế TNCN 30.3.2015) em tính lại thuế TNCN cả năm phải nộp và bỏ phần giảm trừ người phụ thuộc ra. Nó sẽ ra phần thuê TNCN phải đóng thêm. Khi đó em thu thêm thuế từ người lao động và nộp cho thuế thôi. Không có bị phạt. Tương tự phần thuế tháng 1-2.2015 đã giảm trừ mà chưa đang ký người phụ thuộc thì em đợi đến kỳ quyết toán năm 2015 rồi tính lại số thuế TNCN phải nộp của người lao động đó

Việc đăng ký chậm không ảnh hưởng. Chốt tới khi kiểm tra quyết toán bạn ạ! Miễn là số người giảm trừ gia cảnh khớp. Bởi vì tới khi kiểm tra quyết toán, nhân viên thuế mới kiểm tra hồ sơ đăng ký giảm trừ gia cảnh.

Anh chị ơi, hôm nay em muốn đăng ký người phụ thuộc cho nv luôn, vẫn được giảm trừ trong tháng 2 chứ a? Mà để đăng ký em vô HTKK 3.3.0 mục quyết toán thuế thu nhập cá nhân, bảng tổng hợp giảm trừ gia cảnh người phụ thuộc niên độ năm 2014, phần 2 đăng ký thay đổi người phụ thuộc (tại vì cả nv đó và người phụ thuộc đều đã có mst tncn từ lúc làm bên công ty trước rồi) đúng không ạ? Mà ở chỗ thời gian tính giảm trừ, em nên để là tháng 11/2014 hay là để tháng 02/2015 a?

M

mychidtk

Trung cấp
5/3/11
173
1
18
34
xo viet nghe tinh
Để đăng ký người phụ thuộc theo mẫu trong htkk BK05-3 thì hồ sơ chứng minh thuế mình sẽ nộp trực tiếp hay online ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA