Mỗi tuần một chuyên đề

Định khoản với doanh nghiệp mặt hàng "nội dung thông tin di động"

• Thread starter phunglinh225
  • Ngày gửi
P

phunglinh225

Guest
29/1/15
36
2
8
32
Bên em kinh doanh mặt hàng "dịch vụ nội dung di động", khi xuất hóa đơn ra thì là "dịch vụ nội dung di động tháng.../2014". Mới vào công ty em cũng chưa hiểu thế nào? Và định khoản nghiệp vụ đó đầu ra thì như hóa đơn, đầu vào thì có những cái gì tạo nên dịch vụ đó ạ? bên em giấy tờ đầu vào chỉ có mỗi mua cáp quang, ADSS, với mấy cái vpp lặt vặt ko tính ạ. Vậy định khoản sao những cái đó sang giá vốn khi xuất hóa đơn đc ạ? :(
Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Bên em kinh doanh mặt hàng "dịch vụ nội dung di động", khi xuất hóa đơn ra thì là "dịch vụ nội dung di động tháng.../2014". Mới vào công ty em cũng chưa hiểu thế nào? Và định khoản nghiệp vụ đó đầu ra thì như hóa đơn, đầu vào thì có những cái gì tạo nên dịch vụ đó ạ? bên em giấy tờ đầu vào chỉ có mỗi mua cáp quang, ADSS, với mấy cái vpp lặt vặt ko tính ạ. Vậy định khoản sao những cái đó sang giá vốn khi xuất hóa đơn đc ạ? :(
Em cảm ơn!
Trước tiên, để hạch toán và quản lý chi phí một cách hiệu quả nhất cho DN, một kế toán nhất thiết phải hiểu được bản chất nghiệp vụ kinh doanh của DN. Phải biết được rõ những gì cấu thành nên dịch vụ hay sản phẩm, đầu vào là những gì, đầu ra là những gì, chứng từ luân chuyển như thế nào, .... Biết rõ được những điều đó, việc lập bút toán chỉ còn là "công thức toán học".

Trong trường hợp cụ thể của bạn :
- Cáp quang và một số máy móc thiết bị dùng để cung cấp "dịch vụ nội dung di động" được coi là CCDC. Giá trị của những thiết bị này sẽ được theo dõi qua TK153 / sau đó kết chuyển qua TK242 (theo TT200/2014/TT/BTC thì không còn sử dụng TK142 nữa) để phân bổ giá trị vào giá vốn dịch vụ cung cấp tuỳ theo thời gian sử dụng của thiết bị.
- Chi phí về internet, điện thoại,... dùng trực tiếp để cung cấp dịch vụ cũng là một phần của giá vốn DV.
- Lương và các loại BH bắt buộc trích theo lương của nhân viên trực tiếp điều hành dịch vụ cung cấp cũng là một phần của giá vốn DV.
- Các chi phí khác thì tuỳ bản chất của chi phí và nhu cầu quản lý chi tiết chi phí của DN, sẽ hạch toán vào chi phí quản lý của DN theo dõi chi tiết trên TK6421 -> TK6248.

Với loại hình KD này, bạn không nhất thiết phải dùng TK154 để tập hợp chi phí tính giá thành, chỉ cần dùng TK632 để tập hợp giá vốn, cuối kỳ kết chuyển TK911 xác định KQ SXKD.

P

phunglinh225

Guest
29/1/15
36
2
8
32
Em cảm ơn ạ!
Bên em mua cáp quang và 1 số thiết bị khác giá toàn trên 30tr chị ạ. Với giá như vậy vẫn có thể đưa nó vào CCDC rồi phân bổ dần sang giá vốn ạ?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Em cảm ơn ạ!
Bên em mua cáp quang và 1 số thiết bị khác giá toàn trên 30tr chị ạ. Với giá như vậy vẫn có thể đưa nó vào CCDC rồi phân bổ dần sang giá vốn ạ?
Có thể coi là 01 hệ thiết bị và theo dõi như một TSCĐ hay từng thiết bị là từng CCDC nếu giá trị từng cái dưới 30tr tuỳ theo nhu cầu quản lý của DN nhé, @phunglinh225. Còn giá trị từng thiết bị trên 30tr thì đương nhiên theo dõi & hạch toán như TSCĐ rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA