Mỗi tuần một chuyên đề

Đóng bảo hiểm xã hội

• Thread starter happyending108
  • Ngày gửi
H

happyending108

Guest
9/5/15
27
4
3
31
Em vào công ty hiện tại từ tháng 11/2014, thử việc 3 tháng, sau đó kí hợp đòng chính thức 1 năm. kể từ lúc kí hợp đồng tới nay là 2 tháng em làm nhân viên chính thức rồi. Trong HĐLĐ với công ty có đoạn ghi :" đóng bhxh the0 quyết định của Giám Đốc"
Vậy cho em hỏi theo quy định khi nào em được tham gia đóng bảo hiểm ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
nguyetbin

nguyetbin

Bấm thích nếu bạn thích bài viết của Tôi
11/4/15
237
76
28
Em vào công ty hiện tại từ tháng 11/2014, thử việc 3 tháng, sau đó kí hợp đòng chính thức 1 năm. kể từ lúc kí hợp đồng tới nay là 2 tháng em làm nhân viên chính thức rồi. Trong HĐLĐ với công ty có đoạn ghi :" đóng bhxh the0 quyết định của Giám Đốc"
Vậy cho em hỏi theo quy định khi nào em được tham gia đóng bảo hiểm ạ
ngay khi bạn ký HĐLĐ chính thức với công ty nha bạn

H

happyending108

Guest
9/5/15
27
4
3
31
Anh( chị ) có thể trích đường dẫn văn bẳn nào quy định như vậy không ạ ?
Tai em có hỏi chị làm lương ở công ty em thì chị ấy bảo :" cái này tùy thuộc vào quyết định của sếp"

buiminhdinh

buiminhdinh

Cao cấp
16/1/15
452
111
43
35
Phan Thiet , Bình Thuận
Quy định bắt buộc phải đóng BHXH từ 1/1/2015

Quy định bắt buộc phải đóng BHXH từ 1/1/2015 đối với tất cả các đơn vị không phân biệt số lượng người lao động
Theo Công Văn số 4064/BHXH-THU có một số thay đổi trong chính sách thu BHXH, BHYT, BHTN kể từ ngày 1/1/2015 như sau:
Đối tượng tham gia BHXH, BHYT, BHTN bắt buộc:
- Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2015, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 03 tháng trong tất cả các cơ quan, đơn vị (không phân biệt số lượng lao động đơn vị đang sử dụng) đều thuộc đối tượng đồng thời tham gia BHXH, BHYT và BHTN bắt buộc theo quy định tại Điều 2, Luật BHXH (Luật số 71/2006/QH11 ngày 29 tháng 6 năm 2006); Điều 43, Luật Việc làm (Luật số 38/2013/QH13) và Khoản 6, Điều 1, Luật sửa đổi bổ sung một số Điều của Luật BHYT (Luật số 46/2014/QH13).
Các cơ quan, đơn vị có sử dụng lao động theo chế độ hợp đồng lao động có thời hạn từ 03 tháng trở lên trước tháng 01 năm 2015 mà hợp đồng lao động tiếp tục có giá trị trong năm 2015 (hoặc người lao động tiếp tục làm việc từ tháng 01 năm 2015), chưa được tham gia BHTN, phải được cơ quan, đơn vị lập thủ tục tham gia BHTN từ tháng 01 năm 2015.

H

happyending108

Guest
9/5/15
27
4
3
31
Em cảm ơn các anh(chị ) đã đóng góp chia sẻ ý kiến cho em ạ.
Mong rằng những bài viết tiếp theo được mọi người nhiệt tình hưởng ứng.

nguyetbin

nguyetbin

Bấm thích nếu bạn thích bài viết của Tôi
11/4/15
237
76
28
Anh( chị ) có thể trích đường dẫn văn bẳn nào quy định như vậy không ạ ?
Tai em có hỏi chị làm lương ở công ty em thì chị ấy bảo :" cái này tùy thuộc vào quyết định của sếp"
chị làm lương cty em trả lời vậy ko phải chị ko biết luật mà vì sếp bạn đưa ra luật như thế đó bạn, mình nghỉ chắc ko phải mình bạn dóng chậm BH ở cty đó đâu, nên bạn phải suy nghĩ trước khi đòi quyền lợi nhé" cái này hơi thiệt thòi' nhưng đôi khi đòi được quyền lợi rồi thì lại mất cái khác lớn hơn

chúc bạn may mắn

H

happyending108

Guest
9/5/15
27
4
3
31
vâng, e cảm ơn nguyetbin. Em cũng hỏi 1 chị làm nhân viên bán hàng ở đây 7 năm rồi, thì chị ấy vẫn chưa đóng bảo hiểm, chị ấy cũng gần 40 tuổi rồi. Em cũng đang phân vân xem có nên đề cập với sếp vấn đề xin đóng BH không. Em đang tính toán xem vì sắp tới sinh nở sẽ được hưởng trợ cấp.

• Like
Reactions: nguyetbin
buiminhdinh

buiminhdinh

Cao cấp
16/1/15
452
111
43
35
Phan Thiet , Bình Thuận
vâng, e cảm ơn nguyetbin. Em cũng hỏi 1 chị làm nhân viên bán hàng ở đây 7 năm rồi, thì chị ấy vẫn chưa đóng bảo hiểm, chị ấy cũng gần 40 tuổi rồi. Em cũng đang phân vân xem có nên đề cập với sếp vấn đề xin đóng BH không. Em đang tính toán xem vì sắp tới sinh nở sẽ được hưởng trợ cấp.
ở hiền gặp lành, tư vấn với xếp là đóng Bảo hiểm hết đi cho nhân viên
đóng nhanh phải trước 6 tháng khi sinh nha

A

AnhThu2104

Guest
24/10/14
3
0
1
33
mọi người cho em hỏi: em ký hợp đồng chính thức là ngày 23/03/2015, vậy em sẽ được đóng bh trong tháng 3 phải không ạ?

H

happyending108

Guest
9/5/15
27
4
3
31
theo quy đinh là sau khi kí hợp đồng chính thức là được đóng bh và phải đóng bh cho nhân viên dù số lượng cần đóng ít hơn 10 như quy định cũ. nhưng trong bản hợp đồng lao đồng e kí thì có ghi " BH đóng tùy theo quyết định của GĐ" vậy nên e đợi hôm nào đẹp trời thử hỏi sếp xem sao".

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA