K
Chào các anh chị!
Hiện nay có đơn vị nhà thầu thi công đặt mua của bên tôi 77 tấn thép và yêu cầu viết hóa đơn tăng giá, giảm lượng. Tôi không hiểu rõ lắm nên thử tính thì thấy bất lợi quá nên muốn anh chị am hiểu kế toán giải đáp:
- Ví dụ giá thép mua vào (Cả VAT): 11.900.000 đ/tấn, bán ra 12.300.000 đ/tấn. Bán 77 tấn thu được 947.100.000 đ. Tuy nhiên khi viết hóa đơn họ yêu cầu viết lượng 60 tấn x 15.785.000 đ/tấn (Giữ nguyên giá trị, giảm lượng, tăng giá), thì tính trên lý thuyết như thế này có đúng ko?
1. Trường hợp 1: Viết hóa đơn theo đúng giá bán:
- Thuế VAT phải nộp = (12.300.000-11.900.000)*77/1,1/10 = 2.800.000
- Thuế TNDN phải nộp (Tính 20%) = (12.300.000-11.900.000)*77*0,2 = 6.160.000
- Tổng phải nộp: 2.800.000 + 6.160.000 = 8.960.000
2. Trường hợp 2: Viết hóa đơn tăng giá, giảm lượng:
- Thuế VAT phải nộp = (15.785.000-11.900.000)*60/1,1/10 = 21.190.909
- Thuế TNDN phải nộp (Tính 20%) = (15.785.000-11.900.000)*60*0,2 = 46.620.000
- Tổng phải nộp: 46.620.000 + 21.190.909 = 67.810.909
- Đối với lượng 17 tấn còn lại xử lý luôn: Viết cho đơn vị khác cần hóa đơn, giá viết 12.300.000, thu tối đa 2% trên giá trị:
+ Thuế VAT phải nộp = (12.300.000-11.900.000)*17/1,1/10 = 618.182
+ Thuế TNDN phải nộp (Tính 20%) = (12.300.000-11.900.000)*17*0,2 = 1.360.000
+ Thu về tiền phí viết cho đơn vị khác: 12.300.000*17*0,02 = 4.182.000
+ Sau khi bù trừ tiền thuế phải nộp, lợi được: 4.182.000 - 1.360.000 - 618.182 = 2.203.818.
Vậy trong trường hợp này, phải nộp còn lại: 67.810.909 - 2.203.818 = 65.607.091
=> Như vậy chênh lệch giữa hai trường hợp trên lý thuyết sẽ mất đi 65.607.091 - 8.960.000 = 56.647.091
Hiện bên tôi đã từ chối đơn hàng này, nhưng ko hiểu rõ lắm nên tò mò tính thử (trên lý thuyết, ko tính các loại lách thuế linh tinh), không biết các anh chị rảnh rỗi chỉ giáo giúp tôi đúng sai thế nào!
Thanks!
Hiện nay có đơn vị nhà thầu thi công đặt mua của bên tôi 77 tấn thép và yêu cầu viết hóa đơn tăng giá, giảm lượng. Tôi không hiểu rõ lắm nên thử tính thì thấy bất lợi quá nên muốn anh chị am hiểu kế toán giải đáp:
- Ví dụ giá thép mua vào (Cả VAT): 11.900.000 đ/tấn, bán ra 12.300.000 đ/tấn. Bán 77 tấn thu được 947.100.000 đ. Tuy nhiên khi viết hóa đơn họ yêu cầu viết lượng 60 tấn x 15.785.000 đ/tấn (Giữ nguyên giá trị, giảm lượng, tăng giá), thì tính trên lý thuyết như thế này có đúng ko?
1. Trường hợp 1: Viết hóa đơn theo đúng giá bán:
- Thuế VAT phải nộp = (12.300.000-11.900.000)*77/1,1/10 = 2.800.000
- Thuế TNDN phải nộp (Tính 20%) = (12.300.000-11.900.000)*77*0,2 = 6.160.000
- Tổng phải nộp: 2.800.000 + 6.160.000 = 8.960.000
2. Trường hợp 2: Viết hóa đơn tăng giá, giảm lượng:
- Thuế VAT phải nộp = (15.785.000-11.900.000)*60/1,1/10 = 21.190.909
- Thuế TNDN phải nộp (Tính 20%) = (15.785.000-11.900.000)*60*0,2 = 46.620.000
- Tổng phải nộp: 46.620.000 + 21.190.909 = 67.810.909
- Đối với lượng 17 tấn còn lại xử lý luôn: Viết cho đơn vị khác cần hóa đơn, giá viết 12.300.000, thu tối đa 2% trên giá trị:
+ Thuế VAT phải nộp = (12.300.000-11.900.000)*17/1,1/10 = 618.182
+ Thuế TNDN phải nộp (Tính 20%) = (12.300.000-11.900.000)*17*0,2 = 1.360.000
+ Thu về tiền phí viết cho đơn vị khác: 12.300.000*17*0,02 = 4.182.000
+ Sau khi bù trừ tiền thuế phải nộp, lợi được: 4.182.000 - 1.360.000 - 618.182 = 2.203.818.
Vậy trong trường hợp này, phải nộp còn lại: 67.810.909 - 2.203.818 = 65.607.091
=> Như vậy chênh lệch giữa hai trường hợp trên lý thuyết sẽ mất đi 65.607.091 - 8.960.000 = 56.647.091
Hiện bên tôi đã từ chối đơn hàng này, nhưng ko hiểu rõ lắm nên tò mò tính thử (trên lý thuyết, ko tính các loại lách thuế linh tinh), không biết các anh chị rảnh rỗi chỉ giáo giúp tôi đúng sai thế nào!
Thanks!
Sửa lần cuối:

