Mỗi tuần một chuyên đề

Phân bổ và kết chuyển BCTC cuối năm tài chính

• Thread starter kimchien
  • Ngày gửi
K

kimchien

Sơ cấp
21/5/13
4
0
1
40
Nghệ An
Cả nahf ơi! Cho minh hỏi là công ty mình thuộc lĩnh vực tư vấn xây dựng, mà giờ mình còn lúng túng trong việc phân bổ chi ohí cho các bộ phận trực tiếp sản xuất (154) và bộ phận quản lý (642) nên dựa vào đâu để phân bổ chi phí cho hợp lýhả cả nhà Web kế toán chỉ giúp mình với ah, Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
linhgiangkt

linhgiangkt

Guest
10/9/15
34
11
8
38
Về mặt lý thuyết - Việc phân bổ chi phí nhằm mục đích dàn đều các chi phí sao cho phù hợp với hoạt động thực tế và doanh thu mang lại của doanh nghiệp. Cụ thể là dựa trên tiêu thức phân bổ. (cái này hoàn toàn dự theo tính toán chủ quan của doanh nghiệp)

Về mặt thực tế - Tiêu thức phân bổ dựa trên ý kiến chủ quan của DN vì vậy bạn đừng quá lo lắng cho việc phân bổ. Nếu thích thì bạn phân bổ theo nguyên vật liệu trực tiếp, thích hơn nữa thì phân bổ theo nhân công trực tiếp, hoặc là dựa theo số lượng ... Nếu thích nữa thì làm trên phần mềm nó tự phân bổ cho bạn =))

P/s hoặc để cho khách quan hơn, bạn có thể đếm xe máy chạy trên tuyến đường cố định ở thời điểm khác nhau rồi lấy tỷ lệ đó làm TIÊU THỨC PHÂN BỔ (hơi nhảm tí)

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Cả nahf ơi! Cho minh hỏi là công ty mình thuộc lĩnh vực tư vấn xây dựng, mà giờ mình còn lúng túng trong việc phân bổ chi ohí cho các bộ phận trực tiếp sản xuất (154) và bộ phận quản lý (642) nên dựa vào đâu để phân bổ chi phí cho hợp lýhả cả nhà Web kế toán chỉ giúp mình với ah, Xin cảm ơn

Theo mình:
Trước khi phân bổ chi phí cho chi tiết 154... bạn cần phân bổ chi phí cho 154 với 642. bằng cách:
- Bạn theo dõi trực tiếp bộ phận Văn phòng C.ty SD từng loại chi phí, tính tỷ lệ % / tổng chi phí từng loại sau vài tháng lấy bình quân / tháng ( làm ĐM )
- Bạn có thể tham khảo chi phí của vài DN cùng loại hình KD để QĐ tỷ lệ.
Khi đã loại được chi phí 642 ra khỏi tổng, số còn lại để tính chi tiết cho 154.. bạn nên phân bổ theo DT hay CP trực tiếp ...

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA