Mỗi tuần một chuyên đề

Hỏi về Bảo hiểm XH

• Thread starter Nguyễn Thúy nhung
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thúy nhung

Guest
26/10/15
1
0
1
30
1. Anh chị cho e hỏi , công ty e định tuyển 1 NV vào làm sếp muốn để lương đóng BH là 5tr , mức lương trước đó chị đóng BH ở cty cũ là 6tr có được k ạ
2. Chị này đóng BH ở 1 cty , sau đó đi lao động nước ngoài 5 năm rồi k đóng BH, vậy số tiền trước đó chị ấy đóng có còn không ạ , e muôn hoi cho trường hợp chị ấy chưa chốt sổ BH , và trường hợp đã chốt sổ BH

Khóa học Quản trị dòng tiền
ongbichhoa

ongbichhoa

Ngóng Gió Trời
4/11/10
477
88
28
Hà Nội
1. Anh chị cho e hỏi , công ty e định tuyển 1 NV vào làm sếp muốn để lương đóng BH là 5tr , mức lương trước đó chị đóng BH ở cty cũ là 6tr có được k ạ
2. Chị này đóng BH ở 1 cty , sau đó đi lao động nước ngoài 5 năm rồi k đóng BH, vậy số tiền trước đó chị ấy đóng có còn không ạ , e muôn hoi cho trường hợp chị ấy chưa chốt sổ BH , và trường hợp đã chốt sổ BH

1. Mình đoán bên bạn là DN ngoài quốc doanh. BHXH quy định lao động ngoài quốc doanh đóng BHXH theo HĐLĐ. Do đó, không liên quan đến mức BHXH người lao động đã đóng trước đây (có trường hợp NLĐ đang làm ở cùng 1 công ty nhưng điều chuyển vị trí lương thấp hơn thì pải giảm mức đóng BHXH).
2. Thời gian đóng BHXH có thể ngắt quãng, và toàn bộ thời gian đóng BHXH sẽ được cộng dồn (ví dụ: trong 10 năm thì 3 năm đầu làm việc đóng BHXH, 1 năm sau thất nghiệp không tham gia, 6 năm tiếp theo tham gia đóng BHXH, thì BHXH sẽ cộng dồn tổng thời gian tham gia BHXH là 9 năm). NLĐ cần chốt sổ ở cty cũ và cung cấp sổ BHXH cho cty mới (từ 2016 NLĐ tự quản lý sổ BHXH ko cần nộp sổ gốc cho cty). Nếu ko chốt sổ ở cty cũ thì coi như bị mất thời gian đã đóng BHXH đó.

T

TUYET NHUNG 1992

Guest
4/11/15
1
0
1
31
Anh chị em cho mình hỏi vấn đề này nhé:
Công ty mình đã đăng ký lao động cách đây 1 năm nhưng nay mới ký hợp đồng cho những lao động này và nay mới bắt đầu đóng bảo hiểm thì có bị truy thu không ạ?
Và em hỏi 1 vấn đề này nữa, các nhân viên trong công ty không muốn đóng bảo hiểm thất nghiệp và bảo hiểm xã hội mà chỉ đóng bảo hiểm y tế có được không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA