Công tyTNHH MTV bị mất cuốn điều lệ..

• Thread starter Duyenandy
  • Ngày gửi
D

Duyenandy

Cao cấp
31/10/15
213
21
18
32
Mọi người cho em hỏi công ty của em bị mất cuốn điều lệ giờ phải làm sao ạ, Lý do bị mất là tháng 12/2014 công ty nhờ bên dịch vụ làm giấy phép thành lập. Nhưng do giám đốc là người Hàn ko biết đề đòi. Giờ liên lạc lại với bên dịch vụ thì số máy ko liên lạc được.

Em phải làm sao ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Thanh Chuong

Trung cấp
15/10/09
176
11
18
42
ho chi minh
Thì bạn lên mạng tải về chỉnh sửa rồi in ra đóng dấu.

D

Duyenandy

Cao cấp
31/10/15
213
21
18
32
Ủa. Bạn ko hiểu à,?? khi thành lập doanh nghiệp thì phải nộp điều lệ lên sở KHĐT, đó mới là bản điều lệ gốc của công ty, chứ giờ lên mạng tải về đóng dấu sao mà trớt quớt vậy bạn. Vậy các công ty khác muốn thay đổi điều lệ công ty thì vứt cái điều lệ cũ rồi lên mạng down về đóng dấu là được cái điều lệ mới à?

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,381
113
50
TP.HCM
Ủa. Bạn ko hiểu à,?? khi thành lập doanh nghiệp thì phải nộp điều lệ lên sở KHĐT, đó mới là bản điều lệ gốc của công ty, chứ giờ lên mạng tải về đóng dấu sao mà trớt quớt vậy bạn. Vậy các công ty khác muốn thay đổi điều lệ công ty thì vứt cái điều lệ cũ rồi lên mạng down về đóng dấu là được cái điều lệ mới à?
Điều lệ là do những người sáng lập công ty tạo ra.... chả lẽ không lưu bản nào trên máy tính à, bạn? Nếu còn lưu thì phát hành bản mới, ký đóng dấu vào là được thôi.

Mất mà không còn cơ sở để truy tìm thì bạn @Nguyen Thanh Chuong khuyên tìm mẫu rồi về chỉnh sửa theo ý mình là đúng rồi còn gì nữa.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Điều lệ là do những người sáng lập công ty tạo ra.... chả lẽ không lưu bản nào trên máy tính à, bạn? Nếu còn lưu thì phát hành bản mới, ký đóng dấu vào là được thôi.

Mất mà không còn cơ sở để truy tìm thì bạn @Nguyen Thanh Chuong khuyên tìm mẫu rồi về chỉnh sửa theo ý mình là đúng rồi còn gì nữa.
Nếu DN đổi dấu thì xử lý sao chị?

D

Duyenandy

Cao cấp
31/10/15
213
21
18
32
Chị ko hiểu ý em rồi ạ. Công ty em thành lập t12/2014, khi đó giám đốc thuê bên dịch vụ làm thủ tục thành lập công ty. Tất nhiên bên dịch vụ nó phải có soạn bản điều lệ rồi đưa lên sở KHĐT nộp cùng với các giấy tờ khác thì công ty em mới nhận được cái giấy phép kinh doanh. Nhưng giám đốc là người hàn, ko hiểu luật Việt Nam, cộng với việc bên dịch vụ làm ăn ko chu đáo ra sao đó, đến bây giờ em vào làm kế toán. Hỏi ra các giấy tờ đó ở đâu thì sếp ko biết.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Chị ko hiểu ý em rồi ạ. Công ty em thành lập t12/2014, khi đó giám đốc thuê bên dịch vụ làm thủ tục thành lập công ty. Tất nhiên bên dịch vụ nó phải có soạn bản điều lệ rồi đưa lên sở KHĐT nộp cùng với các giấy tờ khác thì công ty em mới nhận được cái giấy phép kinh doanh. Nhưng giám đốc là người hàn, ko hiểu luật Việt Nam, cộng với việc bên dịch vụ làm ăn ko chu đáo ra sao đó, đến bây giờ em vào làm kế toán. Hỏi ra các giấy tờ đó ở đâu thì sếp ko biết.
Thôi bạn.
Mất rồi thì thôi.

D

Duyenandy

Cao cấp
31/10/15
213
21
18
32
Sao thôi bạn, cái đó quan trọng và làm căn cứ cho việc phát sinh nhiều tranh chấp sau này mà. Huống hồ công ty mình giám đốc người hàn lại nhờ người đứng tên giùm nên rất dễ xảy ra tranh chấp.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,700
1,381
113
50
TP.HCM
Sao thôi bạn, cái đó quan trọng và làm căn cứ cho việc phát sinh nhiều tranh chấp sau này mà. Huống hồ công ty mình giám đốc người hàn lại nhờ người đứng tên giùm nên rất dễ xảy ra tranh chấp.
Dịch vụ mà họ tự làm thì họ chỉ bê nguyên si từ mẫu trên mạng của Sở KHĐT thôi. Còn nếu là DN tự làm thì chắc chắn phải lưu file mềm. => Trong cả 2 tình huống, nếu đã mất thì đều phải làm lại cái khác, chỉ có cái là căn cứ vào đâu để làm lại. Giờ không phải DN tự làm, tìm không được người làm DV trước đây ... nếu bạn không tìm mẫu về rồi bàn bạc với GĐ để tự thảo ra 01 bản điều lệ khác và phát hành lại thì bạn định như nào?

Giờ là việc của công ty bạn, bạn hỏi ý kiến, mọi người góp ý rất chân thành mà bạn lại cứ vặn ngược lại kiểu đó thì ý bạn muốn mọi người hướng dẫn sao đây?

D

Duyenandy

Cao cấp
31/10/15
213
21
18
32
Chắc chị hiểu nhầm ý em, em chỉ muốn tranh luận làm rõ vấn đề thôi chứ hoàn toàn ko vặn ngược như chị nói.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: huynhhongtham
huynhhongtham

huynhhongtham

Trung cấp
Mình cũng bị vậy luôn. Giờ tăng vốn điều lệ ko có để ghi ngày ký trên điều lệ cty. Các bạn nói làm lại là phải gửi lại cho sở và bị phạt 10-15tr đó. Chứ ko phải muốn làm là làm.

Tâm An

Tâm An

Tư vấn Kế toán online
16/2/21
75
21
8
tuvan.webketoan.vn
Mình cũng bị vậy luôn. Giờ tăng vốn điều lệ ko có để ghi ngày ký trên điều lệ cty. Các bạn nói làm lại là phải gửi lại cho sở và bị phạt 10-15tr đó. Chứ ko phải muốn làm là làm.
Mình thấy mỗi lần DN thay đổi đăng ký kinh doanh thì đều có lập biên bản họp. Trong biên bản sẽ có nội dung thay đổi điều này điều kia của điều lệ. Vậy thì ai cấm ta lập lại điều lệ mới cập nhật thông tin mới nhất ?

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Mình thấy mỗi lần DN thay đổi đăng ký kinh doanh thì đều có lập biên bản họp. Trong biên bản sẽ có nội dung thay đổi điều này điều kia của điều lệ. Vậy thì ai cấm ta lập lại điều lệ mới cập nhật thông tin mới nhất ?
Ý bạn chủ topic là cần cái Điều lệ đầu tiên cơ hihi....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA