Các anh chị tư vấn giúp em ạ!

• Thread starter Tramltn
  • Ngày gửi
T

Tramltn

Guest
15/4/16
1
0
1
28
Em đang là sinh viên năm 3, ngành kế toán tài chính trường ĐH Kinh tế TP HCM và em thấy mình thích học kế toán hơn là tài chính.
Trong đầu em hiện tại đang có vài suy nghĩ như sau, mong anh chị tư vấn giúp em ạ!
- Em có nên theo học ACCA/CPA hay k? Nếu có thì nên học ACCA hay CPA ạ?
- Em nhận thấy mình học 2 môn về kế toán cơ bản ở trường đại học, mặc dù đọc sách hiểu, điểm cũng tạm nhưng em quên rất nhanh. Thi xong là em quên sạch, làm các bút toán cơ bản em k thể làm dc. Thêm nữa em lại học bằng tiếng anh nên chẳng biết tí gì về kế toán việt nam. Em đang thấy mơ hồ lắm, vì học em chẳng biết được kế toán phải làm những gì, thông tư nghị định ra sao. Em có nên đi học khoá kế toán cơ bản bằng tiếng việt không và nếu có nên học ở đâu ạ?
- Em đọc nhiều bài trên diễn đàn thấy rằng khi đi làm thực tế thì khác xa lý thuyết, nhưng em tự thấy bản thân học ngành kế toán nhưng k có tí kiến thức gì chuyên sâu nên em k tự tin khi xin đi thực tập. Liệu có công ty nào nhận nhân viên thực tập k có kiến thức như e k ạ? Và nếu có liệu anh chị có thể chho em biết thông tin dc k ạ? Vì em có tìm hiểu các công ty để xin thực tập, mà hầu hết lại yêu cầu phải biết làm các bút toán cơ bản và sd phần mềm misa, em không học nên không biết ạ.
Cuối cùng, em biết là nếu cái j không biết phải tự tìm tòi học hỏi, vấn đề của em chủ yếu là em đang k biết nên học thêm kế toán cơ bản tiếng việt hay là học ACCA/CPA ạ? E muốn làm ở công ty nước ngoài nhưng em nghĩ mình chưa chắc đủ trình độ, lỡ k xin dc thì k biết j về kế toán việt nam lại k thể làm được ở cty việt nam. Và quan trọng là liệu anh chị có thể giúp giới thiệu cho em vài công ty để em đi xin thực tập dc k ạ? Vì em năm 3 nên chỉ có thể thực tập part time thôi ạ, em tìm thông tin trên các web lâu rồi mà vẫn chưa tìm được nơi phù hợp :((

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

ducthoabc

Guest
9/8/10
16
3
3
tphcm
Ai chả như bạn lúc đầu rất bở ngỡ, ko tự tin, nhưng đã học rồi giờ phải làm thực tập, nếu ko tốn tiền và mất thời gian nhiều rồi. Tôi nghĩ bạn nê thực tập về kế toán tài sản CĐ, CCDC hoặc quản lý TC, TK 111, 112, 131 phải thu KH.... bạn chỉ cần làm thực tập 1->2 chuyên đề là xg rồi. Bạn xin vào cty thương mại hoặc xây dựng, các bộ phận liên quan sẽ hướng dẫn bạn nhanh hay chậm tùy theo sự hiểu biết và độ linh hoạt của bạn nữa, bạn cần tham khảo báo cáo thực tập hoặc các luận văn của những khóa trước để chọn đề tài thực tập. Chúc bạn may mắn.

P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
ACCA/CPA là các chứng chỉ thiên về bên kiểm toán hơn. Bây giờ học thì chưa cần thiết lắm. Nếu có tham vọng big 4 thì còn suy nghĩ được (bên đó thường ưu ái cho big 4 + tiếng anh pro)
CPA Việt Nam 4 năm kinh nghiệm mới được thi mà :v.
Tốt nhất là học thêm kế toán bằng tiếng việt đi em (3 quyên kế toán tc - tiếng việt ấy). Ra photo hạnh mà hỏi, chắc h có mà :} hehe.
Học kế toán ở trường do không được làm thực tế nên dễ quên. Cách tốt nhất là cày lại lần nữa :3. Hồi đó cày anh cày 2 lần 3 quyển ấy (quên suốt ý mà) => cũng được chút căn bản.
Công ty nước ngoài em thi cũng thi kế toán theo VAS ak nhưng viết bằng anh ngữ thôi. Nếu mấy công ty kế toán theo chuẩn mực khác thì nếu vào được thường sẽ được đào tạo lại.=> Tốt nhất nắm căn bản kế toán Việt Nam cho tốt
- Thực tập thường yêu cầu full time, part time có vẻ khó --!

Sửa lần cuối:
N

nguyenlam297

Guest
12/4/16
48
3
8
38
Em đang là sinh viên năm 3, ngành kế toán tài chính trường ĐH Kinh tế TP HCM và em thấy mình thích học kế toán hơn là tài chính.
Trong đầu em hiện tại đang có vài suy nghĩ như sau, mong anh chị tư vấn giúp em ạ!
- Em có nên theo học ACCA/CPA hay k? Nếu có thì nên học ACCA hay CPA ạ?
- Em nhận thấy mình học 2 môn về kế toán cơ bản ở trường đại học, mặc dù đọc sách hiểu, điểm cũng tạm nhưng em quên rất nhanh. Thi xong là em quên sạch, làm các bút toán cơ bản em k thể làm dc. Thêm nữa em lại học bằng tiếng anh nên chẳng biết tí gì về kế toán việt nam. Em đang thấy mơ hồ lắm, vì học em chẳng biết được kế toán phải làm những gì, thông tư nghị định ra sao. Em có nên đi học khoá kế toán cơ bản bằng tiếng việt không và nếu có nên học ở đâu ạ?
- Em đọc nhiều bài trên diễn đàn thấy rằng khi đi làm thực tế thì khác xa lý thuyết, nhưng em tự thấy bản thân học ngành kế toán nhưng k có tí kiến thức gì chuyên sâu nên em k tự tin khi xin đi thực tập. Liệu có công ty nào nhận nhân viên thực tập k có kiến thức như e k ạ? Và nếu có liệu anh chị có thể chho em biết thông tin dc k ạ? Vì em có tìm hiểu các công ty để xin thực tập, mà hầu hết lại yêu cầu phải biết làm các bút toán cơ bản và sd phần mềm misa, em không học nên không biết ạ.
Cuối cùng, em biết là nếu cái j không biết phải tự tìm tòi học hỏi, vấn đề của em chủ yếu là em đang k biết nên học thêm kế toán cơ bản tiếng việt hay là học ACCA/CPA ạ? E muốn làm ở công ty nước ngoài nhưng em nghĩ mình chưa chắc đủ trình độ, lỡ k xin dc thì k biết j về kế toán việt nam lại k thể làm được ở cty việt nam. Và quan trọng là liệu anh chị có thể giúp giới thiệu cho em vài công ty để em đi xin thực tập dc k ạ? Vì em năm 3 nên chỉ có thể thực tập part time thôi ạ, em tìm thông tin trên các web lâu rồi mà vẫn chưa tìm được nơi phù hợp :((
Đi làm thực tế khác với học lắm bạn, vấn đề cốt lõi là bạn trang bị cho mình kiến thức để sau này thích nghi thôi! Còn về làm ở Công ty nước ngoài bạn phải trang bị ngoại ngữ cho mình thật tốt, thực tập một vài đợt, đi làm khoảng 2 đến 3 năm có chút kinh nghiệp là bạn có thể thành sao rồi! chúc bạn thành công trong sự nghiệp! Thân!

yeuketoan2016

yeuketoan2016

Yêu nghề kế toán 0966735048
Các doanh nghiệp nước ngoài ở VN cấp độ nhân viên thì cũng chỉ hạch toán cơ bản như của VN thôi, quan trọng là phải sử dụng thành thạo các phần mềm kế toán thông dụng, ngoại ngữ tốt. Còn vào thì có thể sẽ có thêm phần mềm đặc thù thậm chí excel tốt để làm nhưng thường là cấp độ chief, manager hay key staff mới thao tác. Trước tiên phải tập hạch toán thao tác từng phần hành rồi dịch nội dung Việt/ Anh song song. Dịch nhiều dần dần sẽ thành phản xạ. Kiếm đâu sổ NKC rồi hạch toán lên báo cáo trên phần mềm thông dụng từng phần hành rồi ra trường đi làm lại tính tiếp.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA