Khoản tiền chi ra khi quỹ không có tiền

• Thread starter Thuyha3010
  • Ngày gửi
T

Thuyha3010

Guest
13/5/16
13
0
1
29
Chào mọi người!!!
Mình mới đi làm kế toán được hơn 1 tháng. Mình có gặp 1 vấn đề như sau:
Công ty mình trên thực tế vẫn còn tiền và mình dùng số tiền đó để thanh toán các hóa đơn. Tuy nhiên trên giấy tờ sổ sách thuế thì tiền mặt đang không có. Vậy khoản tiền mình chi ra trước đó định khoản thế nào và cần giấy tờ gì ạ.
Nhờ mn giúp đỡ mình tý ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chào mọi người!!!
Công ty mình trên thực tế vẫn còn tiền và mình dùng số tiền đó để thanh toán các hóa đơn. Tuy nhiên trên giấy tờ sổ sách thuế thì tiền mặt đang không có. Vậy khoản tiền mình chi ra trước đó định khoản thế nào và cần giấy tờ gì ạ.
Nhờ mn giúp đỡ mình tý ạ
Làm hợp đồng vay mượn của cá nhân, tổ chức bạn nhé!

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Chào mọi người!!!
Nhờ mn giúp đỡ mình tý ạ
làm phiếu thu tiền góp vốn hoặc vay ngắn hạn bằng tiền mặt không tỉnh lại là được

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Chào mọi người!!!
Nhờ mn giúp đỡ mình tý ạ

- Sao lại có: (.giấy tờ sổ sách thuế ..) ? bạn giải thích rõ đi.
- Nếu trên : (..giấy tờ sổ sách thì tiền mặt đang không có.. ) nghĩa là trên TK 111 không còn thì sao: (.trên thực tế vẫn còn tiền..) Tiền ở đâu ra ? Bạn kiễm tra lại chứng từ thu xem có khoản nào chưa HT hay HT sau ngày chi không ?

T

Thuyha3010

Guest
13/5/16
13
0
1
29
Hiện tại mình đang cho nó vào tk trung gian là 141. Mình chi trả hóa đơn thì hạch toán 141 xem như là tạm ứng của mình. Mình làm giấy thanh toán tạm ứng trước. Sau khi có tiềm mặt thì làm giấy tạm ứng. Ngược với thủ tục tạm ứng hay làm. Không biết có hợp lý trên giấy tờ sổ sách không. Mn trả lời hộ mình với.

T

Thuyha3010

Guest
13/5/16
13
0
1
29
Làm vay ngắn hạn hay hợp đồng gì đso có liên quan đến thuế thu nhập cá nhân hay khoản gì không. Mình cho vào 141 có hợp lý không ạ

X

XuânTiên252

Guest
13/5/16
19
0
1
31
xin lỗi cho e đăng nhờ cái ạ. e mới tham gia hội này, em tìm hoài ko thấy chỗ đăng bài viết, bài của mọi người thì e xem và cmt dc. mọi nguoi chỉ dùm em chỗ nào vào đăng bài với ạ. em cảm ơn

H

Hoangoclan2209

Trung cấp
26/3/13
131
15
18
Từ Liêm - Hà Nội
Bạn phải rà xoát lại các nghiệp vụ xem phản ánh đúng chưa, có nghiệp vụ nào thu tiền mặt hay rút tiền gửi về nhập quỹ mà không vào hay vào nhầm không? Nếu tất cả đều đúng thì bạn Làm bút toán vay tiền của 1 người trong công ty nhập quỹ ( Kèm theo là làm hợp đồng vay tiền với người đó mà không có lãi). Khi nào quỹ nhiều hạch toán ngược lại trả tiền là xong. Cách này hầu như các kế toán thường làm và hay làm.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Làm vay ngắn hạn hay hợp đồng gì đso có liên quan đến thuế thu nhập cá nhân hay khoản gì không. Mình cho vào 141 có hợp lý không ạ
việc một doanh nghiệp sai lệch giữa sổ kế toán và thực tế chi tiền mặt là việc xảy ra thường xuyên để cân đối thu chi khi nguồn thu từ gip vốn hoặc thu khách hàng không có đủ để cân đối phải sử dụng phương pháp vay ngắn hạn hoặc chủ sở hữu góp vốn bổ sung làm cân đối tài khoản thu chi khi có tiền thì trả lại chủ hạch toán vào 141 thì không giải quyết được cân đối thu chi đầu

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
việc một doanh nghiệp sai lệch giữa sổ kế toán và thực tế chi tiền mặt là việc xảy ra thường xuyên để cân đối thu chi khi nguồn thu từ gip vốn hoặc thu khách hàng không có đủ để cân đối phải sử dụng phương pháp vay ngắn hạn hoặc chủ sở hữu góp vốn bổ sung làm cân đối tài khoản thu chi khi có tiền thì trả lại chủ hạch toán vào 141 thì không giải quyết được cân đối thu chi đầu

Chỉ có Kế toán HT chưa đúng hay làm sai nguyên tắc mới xảy ra thôi!!

T

Thuyha3010

Guest
13/5/16
13
0
1
29
Vậy nếu em hạch toán vay ngắn hạn cá nhân thì cần làm hợp đồng vay anh chị ai có mẫu cho em xin với ạ. Với cho em hỏi làm hợp đồng vay cá nhân k lãi thế này có liên quan gì đến thuế thu nhập cá nhân hay k ạ. Về phần này em chưa rõ lắm ạ. :(

T

tuyetchinh11

Trung cấp
28/5/13
135
35
28
Hà Nội
Vậy nếu em hạch toán vay ngắn hạn cá nhân thì cần làm hợp đồng vay anh chị ai có mẫu cho em xin với ạ. Với cho em hỏi làm hợp đồng vay cá nhân k lãi thế này có liên quan gì đến thuế thu nhập cá nhân hay k ạ. Về phần này em chưa rõ lắm ạ. :(

Vay không lãi thì không ảnh hưởng đến việc tính thuế TNCN bạn nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA