Mỗi tuần một chuyên đề

Xuất hoá đơn cho chi phí lãi vay 2014, 2015?

• Thread starter kyoclover4292
  • Ngày gửi
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
do có nhiều lý do và sợ phiền phức nên ko thành lập cty mà hiện là hộ cá thể, và lượng tiêu thụ VAT ko nhiều nên chưa có dự định thành lập cty nên mình muốn hỏi mua hóa đơn đỏ đc ko và như thế nào
1 là bạn lên thuế mua hĐ.
2 là nhờ người có công ty xuất hộ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
Hóa đơn năm 2016 thì về luật sẽ vẫn là chi phí hợp lý thôi. Hic mỗi tội 2016 mới là hợp lý nhé, 2014 2015 thì mời bạn điều chỉnh lại lãi lỗ theo thuế và nộp phạp nhé, yên tâm là 2016 sẽ đc ghi nhận chi phsi hợp ký khoản đó :p

D

dodongcuongthinh

Guest
21/6/16
5
0
1
35
goo.gl
1 là bạn lên thuế mua hĐ.
2 là nhờ người có công ty xuất hộ.
Nếu mua hóa đơn như vậy thì việc xuất hđ cho các cty , cơ quan nhà nước bên kế toán họ chấp nhận đúng ko?
Có cần in phiếu hay gì không? nó tính phí doanh thu như thế nào? bạn có thể cho link mình tự tìm hiểu xong lên thuế đc ko bạn.
Hộ cá thể, có giấy phép kinh doanh, nọp thue mon bài, giay tò thue muon nhà. đều có đủ. Thì mình nằm trong tình trạng nào để đc cấp hóa đơn đỏ

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
B
Nếu mua hóa đơn như vậy thì việc xuất hđ cho các cty , cơ quan nhà nước bên kế toán họ chấp nhận đúng ko?
Có cần in phiếu hay gì không? nó tính phí doanh thu như thế nào? bạn có thể cho link mình tự tìm hiểu xong lên thuế đc ko bạn.
Hộ cá thể, có giấy phép kinh doanh, nọp thue mon bài, giay tò thue muon nhà. đều có đủ. Thì mình nằm trong tình trạng nào để đc cấp hóa đơn đỏ
Bạn có thể lên CQT ở khu vực hỏi trực tiếp.

• Like
Reactions: dodongcuongthinh
K

kyoclover4292

Trung cấp
23/2/13
55
15
8
tphcm
Hóa đơn năm 2016 thì về luật sẽ vẫn là chi phí hợp lý thôi. Hic mỗi tội 2016 mới là hợp lý nhé, 2014 2015 thì mời bạn điều chỉnh lại lãi lỗ theo thuế và nộp phạp nhé, yên tâm là 2016 sẽ đc ghi nhận chi phsi hợp ký khoản đó :p
Vậy thì tiêu, phải tốn một đống tiền phạt rồi làm lại báo cáo, chắc đợi lúc thanh tra rồi giải trình ít ra còn có cơ hội được tính vào chi phí 2014,2015.

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
Không có chuyện thanh tra thì 2014 2015 giải trình được nhé, chỉ trừ khi quan hệ. Vì nó liên quan lãi lỗ truy thu phạt chậm nộp từng năm

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
Mình ko thích cái kiểu luật nói thế nào cũng đúng.
Chỉ những người kém tắm, dốt nát ms làm kiểu mập mờ như vậy.
Luật quy định một vấn đề gì đó thì phải căn cứ vào cái gốc đạo lý tại sao lai quy định như thế .
Mình tranh cãi dựa trên vấn đề cốt lõi mà không phải ai cũng hiểu được .
Bạn đang làm theo luật mà không hiểu tại sạo nó lại quy định như thế nên không bao giờ bạn có thể đưa ra được một giải pháp nào cho chủ top mà chỉ có câu trả lời đúng hoặc sai , không thể làm dc ... mà thôi .
Còn về trao đổi trên diễn đàn khi muốn ám chỉ ai đó là người dốt nát ...hãy nhìn lại bản thân mình .

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Luật quy định một vấn đề gì đó thì phải căn cứ vào cái gốc đạo lý tại sao lai quy định như thế .
Bạn đang làm theo luật mà không hiểu tại sạo nó lại quy định như thế nên không bao giờ bạn có thể đưa ra được một giải pháp nào cho chủ top mà chỉ có câu trả lời đúng hoặc sai , không thể làm dc ... mà thôi .
Còn về trao đổi trên diễn đàn khi muốn ám chỉ ai đó là người dốt nát ...hãy nhìn lại bản thân mình .
Mình đồng ý với bạn này.
Luật được ban hành theo đạo lý.
Nó phải luôn phù hợp với từng thời điểm của nền kinh tế.
Nếu không phù hợp thì cần được điều chỉnh. khi chưa điều chỉnh kịp thì chính kế toán phải phản biện với cơ quan chức năng.
với @Kin7 - một thằng say thì chẳng bao giờ nhận mình say, một thằng mù chữ thì bảo rằng sao nó biết mình mà mình không biết nó.

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
Chú này kêu luật thì kệ luật còn chú ấy thấy đúng thế nào thì làm thế ấy không cần quan tâm luật thì chịu rồi. kiến thức kinh nghiệm có thể dần dà bù đắp, riêng khoản gọi là nhận thức con người thì ... khó lắm

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
Mình ko thích cái kiểu luật nói thế nào cũng đúng.
Chỉ những người kém tắm, dốt nát ms làm kiểu mập mờ như vậy.
chú nào thuê vị này làm dịch vụ kế toán, hay tuyển làm nhân viên thì với quan điểm làm việc kiểu này thì... vỡ mồm sớm :cool: luật nó ra căn cứ trên số đông, chứ ko phải căn cứ 1 vài trường hợp cá biệt nhỏ lẻ, luật không đúng với mình thì vẫn phải làm theo chỉ khi nào luật có điều chỉnh thay đổi thì hẳng thay đổi theo nhé. còn thích kiểu cá tính tôi thấy thế nào hợp lý thì tôi làm, luật quy định thế nào kệ luật thì ... bó tay khổng minh có tái thế cũng ko đỡ nổi đâu

caochienpy

caochienpy

Cao cấp
21/8/10
412
180
43
cao xa lam thao phu tho
chú nào thuê vị này làm dịch vụ kế toán, hay tuyển làm nhân viên thì với quan điểm làm việc kiểu này thì... vỡ mồm sớm :cool: luật nó ra căn cứ trên số đông, chứ ko phải căn cứ 1 vài trường hợp cá biệt nhỏ lẻ, luật không đúng với mình thì vẫn phải làm theo chỉ khi nào luật có điều chỉnh thay đổi thì hẳng thay đổi theo nhé. còn thích kiểu cá tính tôi thấy thế nào hợp lý thì tôi làm, luật quy định thế nào kệ luật thì ... bó tay khổng minh có tái thế cũng ko đỡ nổi đâu
Có một câu nói của một vị tổng thống khá nổi tiếng :
" Nếu luật mà sai thì nhân dân có trách nhiệm không tuân thủ luật "
Nhưng một vị lãnh đạo ở việt Nam đã từng phát biểu :
" Nếu luật mà sai thì chúng ta phải thực hiện theo luật sau đó điều chỉnh sau "
Và chúng ta đã biết thời gian delay của một lần điểu chỉnh của các ông là bao lâu rồi . Ngay cả cách tiếp cận vấn đề chúng ta còn đi sau họ hàng trăm năm ....

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn nghĩ ai cũng khả năng hiểu đạo lý như bạn à?
Luật ra cho số đông.
Muốn người khác thượng tôn pháp luật, thì phải để người thực hiện hiểu.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Có một câu nói của một vị tổng thống khá nổi tiếng :
" Nếu luật mà sai thì nhân dân có trách nhiệm không tuân thủ luật "
Nhưng một vị lãnh đạo ở việt Nam đã từng phát biểu :
" Nếu luật mà sai thì chúng ta phải thực hiện theo luật sau đó điều chỉnh sau "
Và chúng ta đã biết thời gian delay của một lần điểu chỉnh của các ông là bao lâu rồi . Ngay cả cách tiếp cận vấn đề chúng ta còn đi sau họ hàng chăm năm ....
Đa số đề có tư duy kiểu điều chỉnh sau.
Phục tùng 1 cách mù quáng.
Hàng trăm năm nhé.

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
Hài thật chú này hết thuốc chữa thật, người ta phục tùng không phải vì người ta mù quáng mà là để bảo vệ lợi ích của bản thân người ta, kiểu của chú thì vạ không biết được hay không nhưng má thì sưng là chắc rồi. Tư duy như chú này phải mời sang mỹ mà làm, chứ còn ở việt nam thì đúng là thảm họa cho doanh nghiệp

K

kyoclover4292

Trung cấp
23/2/13
55
15
8
tphcm
Bên đối tác của mình yêu cầu phải làm công văn hỏi Cục thuế thì họ mới dám xuất HĐ nếu không họ lại bị ghi nhận 2 lần doanh thu. Mình cứ hỏi thôi, dù biết câu trả lời sẽ không được gì.

Còn Chi phí Lãi vay 2010,2011, bên mình gửi CV do Cục Thuế TPHCM trả lời rõ ràng là không xuất Hóa đơn cho chi phí lãi vay (dẫn chứng CV365, CV7818). Vậy mà bây giờ khi đang thanh tra năm 2009-2012, mấy anh ấy bác lại, nói rằng lúc đó ra công văn sai, rồi ý là nói không xuất hóa đơn GTGT chứ không phải không xuất hóa đơn, xong dẫn chứng công văn của Cục thuế Đồng Nai (CV 153 ngày 09/02/2011) về việc phải xuất HĐ từ năm 2010.

Thiệt là ép người quá đáng, loại hết chi phí lãi vay từ 2010, công văn của chính mình thì không chịu, lấy công văn của tỉnh khác. Đúng là không biết nói gì.

Đính kèm

• 365_CT-TTHT_cp lai vay k xuat hd 2014.doc
    17 KB · Lượt xem: 20
  • 7818_CT-TTHT_cp lai vay k xuat hd 2011.doc
    15.5 KB · Lượt xem: 18

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA