Thuế nhà thầu

• Thread starter thuyvitran
  • Ngày gửi
T

thuyvitran

Sơ cấp
10/3/13
40
8
8
34
hà nội
Gửi các anh/chị em kế toán
Công ty mình có mua báo từ nước ngoài ( báo nghiên cứu thị trường) và sách, tài liệu hướng dẫn kỹ thuật. Vậy hai khoản này có chịu thuế nhà thầu không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Gửi các anh/chị em kế toán
Công ty mình có mua báo từ nước ngoài ( báo nghiên cứu thị trường) và sách, tài liệu hướng dẫn kỹ thuật. Vậy hai khoản này có chịu thuế nhà thầu không?
Sách báo trên nhiều khả năng là đã làm thủ tục nhập khẩu, không phải lo gì về thuế nhà thầu.

T

thuyvitran

Sơ cấp
10/3/13
40
8
8
34
hà nội
Bên mình có mở tờ khai. Chịu thuế GTGT nhưng không chịu thuế NK. Bạn có thể nói rõ được không.

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Bên mình có mở tờ khai. Chịu thuế GTGT nhưng không chịu thuế NK. Bạn có thể nói rõ được không.
Thuế nhà thầu chỉ đánh trên thu nhập từ hoạt động kinh doanh của cá nhân tổ chức nước ngoài phát sinh tại VN. Bạn làm tờ khai nhập khẩu thì có nghĩa là thu nhập của công ty bán sách báo cho bạn phát sinh ngoài VN, bên kia cửa khẩu =>> khỏi lo về thu nhà thầu.

T

thuyvitran

Sơ cấp
10/3/13
40
8
8
34
hà nội
Thuế NTNN không căn cứ vào việc mở tờ khai hay không mở tờ khai mà phụ thuộc vào dịch vụ đi kèm hàng hóa và hàng hóa đó thuộc loại nào để xét nó chịu thuế NTNN. Nên mình vẫn đang phân vân cho khoản này.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Thuế NTNN không căn cứ vào việc mở tờ khai hay không mở tờ khai mà phụ thuộc vào dịch vụ đi kèm hàng hóa và hàng hóa đó thuộc loại nào để xét nó chịu thuế NTNN. Nên mình vẫn đang phân vân cho khoản này.
Bạn đã hiểu được đến đây thì giờ xét lại trường hợp của bạn xem có phát sinh "dịch vụ đi kèm hàng hóa" tại lãnh thổ VN không => Nếu câu trả lời là không thì có nghĩa là không phát sinh nghĩa vụ thuế NTNN.

T

thuyvitran

Sơ cấp
10/3/13
40
8
8
34
hà nội
Không đi kèm dịch vụ nhưng em đang xét nghĩ nó có thuộc trong mục sử dụng quyền sở hữu trí tuệ hay tiền bản quyền tác giả?Thì có khả năng chịu FCT là cao. Hay chỉ là sách báo in ấn kỹ thuật bình thường thì chỉ là hàng hóa thông thường không chịu FCT

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Không đi kèm dịch vụ nhưng em đang xét nghĩ nó có thuộc trong mục sử dụng quyền sở hữu trí tuệ hay tiền bản quyền tác giả?Thì có khả năng chịu FCT là cao. Hay chỉ là sách báo in ấn kỹ thuật bình thường thì chỉ là hàng hóa thông thường không chịu FCT
Dùng Google thì sẽ ra được những khái niệm rất cụ thể về "sử dụng quyền sở hữu trí tuệ" hay "tiền bản quyền tác giả" => Cty của bạn mua những tài liệu đó về để sử dụng vào mục đích gì, như thế nào .... Phân tích cụ thể thì sẽ có câu trả lời.

T

thuyvitran

Sơ cấp
10/3/13
40
8
8
34
hà nội
Sach de tham khao ve ky thuat dung cho san xuat
Bao su dung qua internet ve tinh hinh , thi truong kinh te

Xem nhiều