Đóng BHXH cho công nhân viên năm 2016

• Thread starter Nguyễn Thị Thơht
  • Ngày gửi
N

Nguyễn Thị Thơht

Guest
12/8/16
2
0
1
38
Các bạn ơi cho mình hỏi năm 2016 này quy định là tiền lương đóng bảo hiểm là tổng số tiền mình tra cho công nhân bao gồm tiền phụ cấp trừ một số phụ cấp được miền đóng BHXH, nhưng cty mình chỉ đóng BHXH cho công nhân theo tiền lương cơ bản vùng vậy số tiền lương trả theo khối lượng có được hạch toán vào chi phí không ạ?
ví dụ: Cty mình trả lương cho anh A là 8.500.000đ nhưng chỉ đóng BHXH 3.500.000 thì phần chênh lệch còn lại hạch toán vào chi phí thì sau này có bị phạt hay truy thu tiền BHXH không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thuỷ Tiên ntd

Sơ cấp
25/7/16
28
4
3
em cũng đang thắc mắc vấn đề này, chờ các cao nhân đến giải đáp.

phamtienthanh

phamtienthanh

Cao cấp
9/12/09
268
89
28
Thanh hóa
1. Chi phí lương và chi phí BH là khác nhau
+ Chi phí lương cần có đầy đủ chứng từ hợp lệ như Hợp đồng, phiếu chi lương, bảng chấm công....
2. Lương đóng BH : mức lương tính theo thời gian của công việc hoặc chức vụ theo thang bảng lương mà được người thuê lao động xây dụng theo quy định. Đối với người lao động ăn lương theo sản phẩm hoặc hình thức khoán thì ghi mức lương tính theo thời gian để tính đơn giá hàng hóa hoặc lương khoán.
+ Đóng BH theo mức lương tối thiểu vùng ( nhớ cộng thêm 7%) + phụ cấp lương : phần chênh lệch so với thực chi đưa vào phụ cấp ko phải đóng BHXH ( phụ cấp xăng xe, điện thoại, nhà ở, nuôi con...)
+ Nếu không đóng đủ thì bị truy thu và lãi nộp chậm ko bị phạt. Nếu ko đóng thì bị phạt

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA