chứng minh nghiệp vụ sai sót hay gian lận

• Thread starter sonnhson
  • Ngày gửi
sonnhson

sonnhson

Guest
21/9/16
1
0
1
29
anh chị cho em hỏi:
khi mua hàng thanh toán bằng chuyển khoản, nhưng kế toán đơn vị lại hạch toán vào 331
thì cho em hỏi đây là gian lận hay sai sót ạ, và nếu muốn thu thập bằng chứng liên quan em cần thu thập những bằng chứng và chứng minh như thế nào ạ.
em cám ơn anh/chị rất nhiều
em mong nhận được giải đáp từ anh/chị ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Dante2111

Dante2111

Cao cấp
29/3/16
454
87
28
30
Đây là sai sót vì đã trả rồi nhưng hạch toán vẫn còn ghi nhận treo lại khoản nợ. Chứng từ chứng minh sẽ là chứng từ đã thanh toán qua ngân hàng như chứng từ ủy nhiệm chi ngân hàng, sao kê ngân hàng.

Sửa lần cuối:
phamtienthanh

phamtienthanh

Cao cấp
9/12/09
268
89
28
Thanh hóa
Hạch toán bằng phần mềm thì nhiều phần mềm phải đưa qua 331 mới định khoản dc, đó là về cách hạch toán. Còn về quản lý, đưa qua 331 để theo dõi chi tiết về nhà cung cấp. Câu hỏi như trên chưa đủ thông tin nên ko biết nói với bạn sao dc.

Violet1989

Violet1989

Trung cấp
23/3/15
133
27
28
35
anh chị cho em hỏi:
khi mua hàng thanh toán bằng chuyển khoản, nhưng kế toán đơn vị lại hạch toán vào 331
thì cho em hỏi đây là gian lận hay sai sót ạ, và nếu muốn thu thập bằng chứng liên quan em cần thu thập những bằng chứng và chứng minh như thế nào ạ.
em cám ơn anh/chị rất nhiều
em mong nhận được giải đáp từ anh/chị ạ.
Theo mình thì ko phải là gian lận vì không có lợi gì cho cty

K

Ketoantainha0105

Guest
11/10/16
6
2
3
33
Không có sai sót hay gian lận ở đây. Mua hàng thanh toán bằng chuyển khoản.
Mua hàng: Nợ 15x/ Có 331 (theo đối tượng) để theo dõi công nợ.
Chuyển khoản thanh toán: Nợ 331/ Có 112.
Mình nghĩ bạn chưa xem hết bít toán của kế toán thôi. Vì chi tiền cần coa đối tượng chi, hoặc mua nhiều loại hàng hoá theo dõi roeeng mà đây là 1 khoản trả trước cho 1 mặt hàng khác cũng đc đưa vào 331.

• Like
Reactions: Ân Âu