Hóa đơn đỏ đã hủy bị mất

• Thread starter songcunglink
  • Ngày gửi
S

songcunglink

Guest
12/1/10
2
0
1
tp hcm
Em chào các anh chị.
Công ty em có 1 hóa đơn đầu ra đã báo hủy trên BC tình hình sử dụng hóa đơn t10/2015. Nhưng nay em phát hiện ra hóa đơn và biên bản hủy đó bị mất. Em đã làm thông báo mất hóa đơn gửi cơ quan thuế vào t9/2016 ngay khi phát hiện. Cơ quan thuế dựa vào nghị định 49/2016, nói nghị định này không nói rõ trường hợp mất hóa đơn đã hủy nên sẽ xử lý như mất hóa đơn bình thường.
Mọi người cho em hỏi cơ quan thuế xử lý vậy có đúng không.? Vì hóa đơn của em giá trị lớn (700 triệu) nên chắc sẽ phạt nhiều. Em đọc theo thông tư 10/2014 thì chỉ bị phạt cảnh cáo thôi.
Mong nhận được sự giúp đỡ của anh chị. Em đang cần gấp. Em xin cảm ơn.!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phamtienthanh

phamtienthanh

Cao cấp
9/12/09
268
89
28
Thanh hóa
Phạt vi phạm mất hóa đơn không phụ thuộc vào giá trị trên tờ hóa đơn.
- Phạt cảnh cáo do mất hóa đơn
- Nếu chậm nộp thông báo mất thì phạt chậm nộp thông báo

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Em chào các anh chị.
Công ty em có 1 hóa đơn đầu ra đã báo hủy trên BC tình hình sử dụng hóa đơn t10/2015. Nhưng nay em phát hiện ra hóa đơn và biên bản hủy đó bị mất. Em đã làm thông báo mất hóa đơn gửi cơ quan thuế vào t9/2016 ngay khi phát hiện. Cơ quan thuế dựa vào nghị định 49/2016, nói nghị định này không nói rõ trường hợp mất hóa đơn đã hủy nên sẽ xử lý như mất hóa đơn bình thường.
Mọi người cho em hỏi cơ quan thuế xử lý vậy có đúng không.? Vì hóa đơn của em giá trị lớn (700 triệu) nên chắc sẽ phạt nhiều. Em đọc theo thông tư 10/2014 thì chỉ bị phạt cảnh cáo thôi.
Mong nhận được sự giúp đỡ của anh chị. Em đang cần gấp. Em xin cảm ơn.!
Nếu bạn hỏi sớm hơn thì mình có thể chỉ cho bạn cách ko bị phạt trong trường hợp này, nhưng rất tiếc là muộn rồi.

• Like
Reactions: thanh hau
T

Thund1812

Sơ cấp
11/11/19
1
0
1
31
Em đã inbox Bác ạ. Mong Bác chỉ giáo cho em với ạ. Em cảm ơn bác !

caolinh08011

caolinh08011

Trung cấp
14/4/14
149
24
18
33
HCM
Nếu bạn hỏi sớm hơn thì mình có thể chỉ cho bạn cách ko bị phạt trong trường hợp này, nhưng rất tiếc là muộn rồi.

Bị mất hóa đơn hình như bị phạt 2-4 triệu đúng ko nhỉ

T

Trang Nguyễn py

Guest
12/3/15
5
0
1
45
Ừ! Thời hạn đã qua lâu rồi nên không xử lý được. Chỉ có nộp phạt thôi. Lần sau nếu có hóa đơn hủy thì nhớ đánh dấu chéo, rồi ghi chữ 'bỏ". Rồi gấp đôi bấm kim lại là xong. Mình để tờ hóa đơn kẹp vào thẳng thớm như vậy người khác tưởng hóa đơn chưa đưa khách hàng rồi họ lấy ra đưa khách hàng thì sao. Có khi em đi hỏi lại bên khách hàng họ đã nhận rồi báo cáo thuế cũng nên.
Còn việc bị phạt bao nhiêu là tùy vào thành ý của mình. Vì thuế có thể căn cứ nhiều mức phạt khác nhau. Nếu bạn may mắn thì sẽ được thuế phạt cảnh cáo. Còn bạn kém may mắn thì sẽ bị phạt nhiều hơn. Hên sui thôi....

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Ừ! Thời hạn đã qua lâu rồi nên không xử lý được. Chỉ có nộp phạt thôi. Lần sau nếu có hóa đơn hủy thì nhớ đánh dấu chéo, rồi ghi chữ 'bỏ". Rồi gấp đôi bấm kim lại là xong. Mình để tờ hóa đơn kẹp vào thẳng thớm như vậy người khác tưởng hóa đơn chưa đưa khách hàng rồi họ lấy ra đưa khách hàng thì sao. Có khi em đi hỏi lại bên khách hàng họ đã nhận rồi báo cáo thuế cũng nên.
Còn việc bị phạt bao nhiêu là tùy vào thành ý của mình. Vì thuế có thể căn cứ nhiều mức phạt khác nhau. Nếu bạn may mắn thì sẽ được thuế phạt cảnh cáo. Còn bạn kém may mắn thì sẽ bị phạt nhiều hơn. Hên sui thôi....
Hủy hay là xóa bỏ?

HanhEhost

HanhEhost

Trung cấp
27/9/16
54
4
8
31
Anh ơi anh chỉ cách xử lý cách để không bị phạt được không ạ? Hóa đơn đã sử dụng là báo hủy hay xóa bỏ vậy ạ?

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Anh ơi anh chỉ cách xử lý cách để không bị phạt được không ạ? Hóa đơn đã sử dụng là báo hủy hay xóa bỏ vậy ạ?
Trường hợp nêu như chủ topic thì ko thể tránh đc phạt, còn bạn phải hiểu và phân biệt đc thế nào là xóa bỏ còn thế nào là hủy.

HanhEhost

HanhEhost

Trung cấp
27/9/16
54
4
8
31
Trường hợp nêu như chủ topic thì ko thể tránh đc phạt, còn bạn phải hiểu và phân biệt đc thế nào là xóa bỏ còn thế nào là hủy.
Dạ theo em hiểu thì hóa đơn hủy là hóa đơn chưa được lập hoặc viết lên, vậy emm nghĩ đây là xóa bỏ phải k ạ?

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Dạ theo em hiểu thì hóa đơn hủy là hóa đơn chưa được lập hoặc viết lên, vậy emm nghĩ đây là xóa bỏ phải k ạ?
Trích khoản 2 điều 29 văn bản hợp nhất số 17/vbhn-btc năm 2015
2. Các trường hợp hủy hóa đơn
a) Hóa đơn đặt in bị in sai, in trùng, in thừa phải được hủy trước khi thanh lý hợp đồng đặt in hóa đơn;
b) Tổ chức, hộ, cá nhân có hóa đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện hủy hóa đơn. Thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế. Trường hợp cơ quan thuế đã thông báo hóa đơn hết giá trị sử dụng (trừ trường hợp thông báo do thực hiện biện pháp cưỡng chế nợ thuế), tổ chức, hộ, cá nhân phải hủy hóa đơn, thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là mười (10) ngày kể từ ngày cơ quan thuế thông báo hết giá trị sử dụng hoặc từ ngày tìm lại được hóa đơn đã mất;
c) Các loại hóa đơn đã lập của các đơn vị kế toán được hủy theo quy định của pháp luật về kế toán;
d) Các loại hóa đơn chưa lập nhưng là vật chứng của các vụ án thì không hủy mà được xử lý theo quy định của pháp luật.
Theo em thì lập rồi có đc hủy hay ko hay chỉ đc xóa bỏ? (theo điểm c)

• Like
Reactions: HanhEhost
thanh hau

thanh hau

Trung cấp
19/4/08
91
16
8
Ha Noi
Cho mình xin cách xử lý với ạ, bên mình vừa bị mất hóa đơn liên đỏ tháng 9 này, hóa đơn đã được làm biên bản hủy có xác nhận của bên mua.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Cho mình xin cách xử lý với ạ, bên mình vừa bị mất hóa đơn liên đỏ tháng 9 này, hóa đơn đã được làm biên bản hủy có xác nhận của bên mua.
Hề, inbox đi bạn, mình ko chỉ công khai đc.

• Like
Reactions: mrtoanzaizai
caolinh08011

caolinh08011

Trung cấp
14/4/14
149
24
18
33
HCM
Trường Hợp của bạn thì vẫn giải quyết được

HanhEhost

HanhEhost

Trung cấp
27/9/16
54
4
8
31
Anh ơi hiện tại em có một hoa đơn đầu ra bị mất mới 5-10 ngày. Vậy anh có cách nào để không bị phạt không anh?

N

ngocD1

Guest
26/7/10
3
0
1
Hà Nội
Bạn ơi, Ib cho mình xin cách xử lý nhé; bên mình mất liên 2 HĐ xóa bỏ của năm 2013

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA