Mỗi tuần một chuyên đề

Chốt sổ bảo hiểm khi công ty đang nợ bảo hiểm

• Thread starter Minhhoangmai
  • Ngày gửi
M

Minhhoangmai

Guest
15/3/10
8
0
1
Thanh Xuan
anh chị cho em hỏi: em đóng bảo hiểm tại công ty A đến tháng 3/2013, nhưng công ty mới nộp tiền bảo hiểm đến tháng 1/2013. vì vậy lúc em nghỉ ( đã báo giảm bảo hiểm) vẫn chưa chốt sổ. Đến bây giờ em làm công ty mới đã đóng bảo hiểm theo số số đó. Vậy anh chị cho em hỏi có thể nộp thêm 2 tháng tiền bảo hiểm và tiền lãi của một mình cá nhân e ( tháng 2+3/2013) để e chốt sổ được không ạ?? hoặc em chỉ cần chốt đến tháng 1/2013 thôi có được không ạ??? ( em thuộc BHXH quận Hoàng Mai.
Em chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
W

webketoan12092016

Guest
10/10/16
4
0
1
34
Hi bạn minhhoangmai,

Cty cũ của bạn báo giảm vào tháng nào mà còn nợ tiền BHXH thì Cty phải đóng cho xong tháng đó nhé.

M

Minhhoangmai

Guest
15/3/10
8
0
1
Thanh Xuan
heo quy định tại Khoản 3, Điều 18 Nghị định số 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc thì “người sử dụng lao động có trách nhiệm đóng đủ BHXH, BHTN, bao gồm cả tiền lãi chậm đóng theo quy định đối với người lao động đủ điều kiện hưởng BHXH hoặc chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc để kịp thời giải quyết chế độ BHXH, BHTN cho người lao động”.
vậy công ty cũ có thể chỉ chốt sổ cho 1 mình mình không ạ????
Mong anh chị tư vấn dùm để em còn làm chế độ thai sản tại công ty mới ạ.
em cảm ơn nhiều

W

webketoan12092016

Guest
10/10/16
4
0
1
34
Hi bạn,

Cty bạn phải trả đủ số tiền còn nợ cho BHXH, chứ ko trả riêng cho mình bạn đâu nhé, trong trường hợp cty bạn ù lì quá thì nhờ Công Đoàn can thiệp nhé.!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA