Kế toán xây dựng mới vào nghề xin các anh chị giúp đỡ.

• Thread starter hieuuyen1211
  • Ngày gửi
hieuuyen1211

hieuuyen1211

Guest
4/8/16
21
2
8
31
Em là kế toán xây dựng được 3 tháng. Xuất thân từ dân ngân hàng nên kinh nghiệm cũng như kiến thức về xây dựng hơi kém. Bây giờ được sếp giao cho 1 công trình nhỏ để quản lý cũng như học tập. Hiện tại công rình mới bắt đầu triển khai nên em chỉ gọi vật tư thôi ạ. Em chưa hình dung được mình phải lam những công việc gì. Mong các anh chị giúp đỡ :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Tuanpm2412

Sơ cấp
7/11/16
4
1
3
Bạn cần định hướng về công trình của bạn nhỏ hay lớn, bước đầu phải có dự toán của công trình, sau khi có dự toán thì bạn căn cứ vào các dự toán để lập kế hoạch tờ trình đấu thầu. Thông thường một công trình thường có chi phí xây lắp, thiết bị, tư vấn lập khảo sát thiết kế và chi phí quản lý. Tùy theo hạng mục công trình lớn hay không để đấu thầu theo các hình thức khác nhau, (cái này bác tham khảo luật đấu thầu), còn về kế toán xây dựng thì quan trọng nhất là bác phải quản lý được chi phí xây dựng để không vượt định mức dự toán, cần kiểm soát chi phí được ghi nhận đầy đủ khi có nghiệm thu khối lượng giá trị. Vừa làm vừa học hỏi thêm bác ạ!

hieuuyen1211

hieuuyen1211

Guest
4/8/16
21
2
8
31
Bạn cần định hướng về công trình của bạn nhỏ hay lớn, bước đầu phải có dự toán của công trình, sau khi có dự toán thì bạn căn cứ vào các dự toán để lập kế hoạch tờ trình đấu thầu. Thông thường một công trình thường có chi phí xây lắp, thiết bị, tư vấn lập khảo sát thiết kế và chi phí quản lý. Tùy theo hạng mục công trình lớn hay không để đấu thầu theo các hình thức khác nhau, (cái này bác tham khảo luật đấu thầu), còn về kế toán xây dựng thì quan trọng nhất là bác phải quản lý được chi phí xây dựng để không vượt định mức dự toán, cần kiểm soát chi phí được ghi nhận đầy đủ khi có nghiệm thu khối lượng giá trị. Vừa làm vừa học hỏi thêm bác ạ!
cám ơn bác đã chia sẻ. công trình của mình thì bên mình là nhà thầu phụ thôi. công trình cũng bình thường. tầm 10 tỷ. mình đã có dự toán. Mình nghe mấy anh chị nói là phải lấy hết giá dự toán, vấn đề cân đối đầu ra đầu vào, hợp đồng nhân công, chi phí tại công trường. Nhưng chưa hình dung được cách làm và cách quản lý trên file excel sẽ làm như thế nào cho chặt chẽ:((.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
cám ơn bác đã chia sẻ. công trình của mình thì bên mình là nhà thầu phụ thôi. công trình cũng bình thường. tầm 10 tỷ. mình đã có dự toán. Mình nghe mấy anh chị nói là phải lấy hết giá dự toán, vấn đề cân đối đầu ra đầu vào, hợp đồng nhân công, chi phí tại công trường. Nhưng chưa hình dung được cách làm và cách quản lý trên file excel sẽ làm như thế nào cho chặt chẽ:((.

Bạn chú ý đọc kỹ Hợp đồng để biết là HĐ Trọn gói hay Theo đơn giá. Tập hợp chi phí theo thực tế phát sinh. Dự toán chỉ để so sánh kiễm tra ( về lượng ) với chi phí thực tế thôi chứ không phải để: (..lấy hết giá dự toán, vấn đề cân đối đầu ra đầu vào..) Vì có những Công trình DT lập theo Đơn giá, Thông tư ... cách đây vài năm nay giá thực tế ( giá VT tại địa phương, giá nhân công ... ) đã khác giá lúc nhận thầu ...

hieuuyen1211

hieuuyen1211

Guest
4/8/16
21
2
8
31
Bạn chú ý đọc kỹ Hợp đồng để biết là HĐ Trọn gói hay Theo đơn giá. Tập hợp chi phí theo thực tế phát sinh. Dự toán chỉ để so sánh kiễm tra ( về lượng ) với chi phí thực tế thôi chứ không phải để: (..lấy hết giá dự toán, vấn đề cân đối đầu ra đầu vào..) Vì có những Công trình DT lập theo Đơn giá, Thông tư ... cách đây vài năm nay giá thực tế ( giá VT tại địa phương, giá nhân công ... ) đã khác giá lúc nhận thầu ...
cám ơn anh. em đã đọc dự toán và cứ tưởng khối lượng, đơn giá và giá hợp đồng là số tiền cố định.
khổ nỗi là bên em bên giao thầu và nhạn thầu là đối tác. nên làm xong công trình mới bắt đầu hoàn thiện hồ sơ và hiện tại thì chưa có hợp đồng anh ạ.
Anh cho em hỏi. mình theo dõi thực tế phát sinh để báo với kế toán trưởng lấy hóa đơn là như thế nào ạ.
mong anh chỉ dẫn

hieuuyen1211

hieuuyen1211

Guest
4/8/16
21
2
8
31
Thưa anh: em tìm hiểu được thì hợp đồng đã kí cùng dự toán đó thì coi như không thay đổi nữa. Chỉ có trường hợp giá cả biến động quá nhiều thì mới tính lại theo đơn giá thực tế. Theo em để lấy được thêm tiền của CĐT không phải là chuyện dễ dàng. Vậy mình cần làm những việc gì để đc xác định lại đơn giá ạ?
Thứ 2: Bên công ty em giám đốc thường ký hợp đồng trọn gói. Theo em thì khi đã làm hợp đồng trọn gói thì việc so sánh giá dự toán và giá thực tế (khi lấy vật tư) không còn quan trọng nữa? thì đúng hay sai ạ? Còn việc nếu mình làm không hết những loại nguyên vật liệu trong dự toán. và có số lãi cao thì lấy hóa đơn như thế nào để đối phó với cơ quan thuế ạ?
Câu hỏi hơi dài. mong anh nhiệt tình giải đáp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA