Mỗi tuần một chuyên đề

DN không làm thủ tục tạm dừng và không đóng mã số thuế

• Thread starter Alibaba08
  • Ngày gửi
A

Alibaba08

Guest
10/12/16
2
0
1
36
Chào các Anh, chị!
Anh chị nào có kinh nghiệm giúp em vấn đề sau với ạ?
công ty em thành lập từ 2011 (lúc đó em vẫn là sinh viên) đến bây giờ 2016
từ lúc thành lập tới giờ không hoạt động, không phát sinh hóa đơn, không nộp tờ khai,không đóng thuế môn bài, nói chung không làm gì hết?
bây giờ em cũng không làm kinh doanh nữa. Cái công ty này của em nếu em cứ để đó thì em có phạm luật gì không? Nếu em vào cơ quan nhà nước làm việc thì em có bị truy những cái đó ra không? Sau này em muốn mở cty để làm 1 ngành nghề khác có được không ạ?
Anh chị giúp em với, lúc đó là sinh viên nên cũng không biết gì.
Em cảm ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Lúc thành lập chắc bạn đứng tên Giám đốc đại diện pháp luật phải không?
Bạn khai sinh công ty rồi để mặc nó thế thì rõ là phạm luật rồi còn gì, mà phạm nhiều luật ấy chứ!
Tùy vị trí công tác mới biết có truy hay không :)
Bạn khó mà đứng tên để mở tiếp công ty nếu không làm thủ tục đóng công ty cũ lại nhé!

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Chào các Anh, chị!
Anh chị nào có kinh nghiệm giúp em vấn đề sau với ạ?
công ty em thành lập từ 2011 (lúc đó em vẫn là sinh viên) đến bây giờ 2016
từ lúc thành lập tới giờ không hoạt động, không phát sinh hóa đơn, không nộp tờ khai,không đóng thuế môn bài, nói chung không làm gì hết?
bây giờ em cũng không làm kinh doanh nữa. Cái công ty này của em nếu em cứ để đó thì em có phạm luật gì không? Nếu em vào cơ quan nhà nước làm việc thì em có bị truy những cái đó ra không? Sau này em muốn mở cty để làm 1 ngành nghề khác có được không ạ?
Anh chị giúp em với, lúc đó là sinh viên nên cũng không biết gì.
Em cảm ơn rất nhiều!

Từ 2011 - hết 2016 : (..không hoạt động, không phát sinh hóa đơn, không nộp tờ khai,không đóng thuế môn bài, nói chung không làm gì hết..) mà không bị Thuế, Thanh, kiễm tra ... lần nào. Cho hỏi thật nhé Bạn chỉ đứng tên đằng sau có Người ... khác phải không ?

A

Alibaba08

Guest
10/12/16
2
0
1
36
Từ 2011 - hết 2016 : (..không hoạt động, không phát sinh hóa đơn, không nộp tờ khai,không đóng thuế môn bài, nói chung không làm gì hết..) mà không bị Thuế, Thanh, kiễm tra ... lần nào. Cho hỏi thật nhé Bạn chỉ đứng tên đằng sau có Người ... khác phải không ?
Em mở ra để kinh doanh, em đứng đứng giám đốc nhưng mới hoạt động thời gian ngắn thì em ko chịu nổi chi phí. Hoạt động không thành công nên em bỏ HN về quê. Do không biết luật nên em ko làm thủ tục. E cùng mấy người nữa làm chứ ko phải có người nào đằng sau cả? Vấn đề này giờ em phải làm sao anh chị nhỉ

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Em mở ra để kinh doanh, em đứng đứng giám đốc nhưng mới hoạt động thời gian ngắn thì em ko chịu nổi chi phí. Hoạt động không thành công nên em bỏ HN về quê. Do không biết luật nên em ko làm thủ tục. E cùng mấy người nữa làm chứ ko phải có người nào đằng sau cả? Vấn đề này giờ em phải làm sao anh chị nhỉ
Nếu bạn ở HN thì inbox mình :d

Trương Lan

Trương Lan

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
21/10/15
826
315
63
Mình thấy cũng chả sao cả, đúng luật thì bạn bị phạt rất nhiều, nhưng vấn đề là bạn không phát sinh gì cả, hóa đơn, công nợ không có.
Mà từ 2011 tới giờ, thuế ko liên lạc được với bạn thì có khi MST công ty bạn bị đóng lâu rồi,
Về bạn thì khi mở công ty mới thì bạn không được đứng tên người đại diện theo pháp luật thôi, còn lại mọi thứ ổn hết :D

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Phải thả trôi doanh nghiệp, chấp nhận không đứng tên là người đại diện theo pháp luật của bất kỳ công ty nào nữa, nếu mà số thuế quá lớn còn có thể bị hạn chế xuất cảnh cơ.
Hoặc không thì bạn nộp hết tờ khai, hết tiền thuế và tiền phạt thuế rồi mở lại công ty thôi. Số tiền phạt cả tăng nặng chắc sẽ rất cao.

T

Thanh Tam 87 12

Trung cấp
26/10/16
131
21
18
36
Bạn nào rành cho hỏi, nếu mình lập 1 công ty về dịch vụ, có đăng ký kinh doanh, mst đầy đủ nhưng không đăng ký mua hóa đơn hay tự in hóa đơn. Chấp nhận hàng năm đóng thuế môn bài và nộp BCTC đầy đủ (không hóa đơn đầu ra nên lúc nào cũng lỗ) thì có vấn đề gì không. Mình làm dịch vụ nên nhiều khi người ta chỉ cần gọi là có công ty cho thêm tin tưởng thôi, chứ cũng chả cần xuất hóa đơn làm gì.

T

Thanh Tam 87 12

Trung cấp
26/10/16
131
21
18
36
Căn bản là lười làm BC hóa đơn, vì mình xác định nửa năm đầu chắc chả có xuất hóa đơn nào ra đâu ^ ^, với lại lâu dài giải thể mà chưa có hóa đơn nào thì lại thuộc trường hợp không phải quyết toán thuế