1 công ty dùng 2 chữ ký số

• Thread starter meocon10715
  • Ngày gửi
M

meocon10715

Sơ cấp
17/7/16
39
3
8
35
Các bậc tiền bối cho em hỏi, 1 công ty có được dùng 2 chữ ký số không ạ?
cụ thể là, em muốn dùng 1 cái thuế ( đã có) và 1 cái dùng cho kê khai hải quan ( dự định).
Mong Các bậc tiề bối giúp đỡ em ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

meocon10715

Sơ cấp
17/7/16
39
3
8
35
Mong các tiền bối giúp đỡ đứa em này ạ

dailythuedianam

dailythuedianam

Cao cấp
Các bậc tiền bối cho em hỏi, 1 công ty có được dùng 2 chữ ký số không ạ?
cụ thể là, em muốn dùng 1 cái thuế ( đã có) và 1 cái dùng cho kê khai hải quan ( dự định).
Mong Các bậc tiề bối giúp đỡ em ạ.
Dùng được bạn nhé, 1 cái dùng cho thuế còn 1 cái kê khai hải quan. Nếu dùng chữ ký số cho cả thuế và hải quan thì chữ ký số phải được đăng ký cả với thuế và hải quan.

VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
352
114
43
39
HCM
www.vnpt-software.vn
Về nguyên tắc, DN có thể sử dụng bao nhiêu Chữ ký số cũng được, không giới hạn.

DN có thể mua nhiều chữ ký số tại 1 hoặc nhiều nhà cung cấp đều được.

Cần tư vấn thêm bạn có thể phản hồi hoặc gọi đi cho mình cũng được.
0938 164 239 – 0914 397 089 – 0934 006 239 - 0938 41 25 39 - 0901 491 239 - 0984 79 1244 - 0938 105 639

• Like
Reactions: hokado
M

meocon10715

Sơ cấp
17/7/16
39
3
8
35
ok. em cảm ơn mọi người ạ

Tran Duy Phong

Tran Duy Phong

Sơ cấp
9/12/16
4
0
1
36
Cho mình hỏi là: Mình cũng đang trong trường hợp này. Phải gửi chữ ký số qua lại tốn thời gian và tiền vận chuyển.
Mà mình có hỏi thì nghe nói là phải đăng ký 2 chữ ký số riêng biệt.
Như mình mua token thôi mà không dùng dịch vụ được không ? Hay bắt buộc mua như là cái đầu tiên. Thấy tốn tiền quá. Mình là công ty nhỏ lẽ. Thuê kế toán bên ngoài nên cũng eo hẹp về chi phí.
Xin cám ơn

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!
Cho mình hỏi là: Mình cũng đang trong trường hợp này. Phải gửi chữ ký số qua lại tốn thời gian và tiền vận chuyển.
Mà mình có hỏi thì nghe nói là phải đăng ký 2 chữ ký số riêng biệt.
Như mình mua token thôi mà không dùng dịch vụ được không ? Hay bắt buộc mua như là cái đầu tiên. Thấy tốn tiền quá. Mình là công ty nhỏ lẽ. Thuê kế toán bên ngoài nên cũng eo hẹp về chi phí.
Xin cám ơn
Bạn có thể dùng 1 chữ ký số để khai cả thuế và hải quan. Không bắt buộc dùng 2 chữ ký riêng biệt.
Còn để "tiện" cho cả khai thuế và hải quan khi 2 "người" đó không ngồi cùng chỗ thì bạn có thể mua và sử dụng 2 chữ ký số song song.
Tuy nhiên, lưu ý là: Chữ ký số nào đăng ký với thuế thì CHỈ để khai thuế và ngược lại, khai hải quan cũng vậy.

• Like
Reactions: Tran Duy Phong
VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
352
114
43
39
HCM
www.vnpt-software.vn
Bạn có thể dùng 1 chữ ký số để khai cả thuế và hải quan. Không bắt buộc dùng 2 chữ ký riêng biệt.
Còn để "tiện" cho cả khai thuế và hải quan khi 2 "người" đó không ngồi cùng chỗ thì bạn có thể mua và sử dụng 2 chữ ký số song song.
Tuy nhiên, lưu ý là: Chữ ký số nào đăng ký với thuế thì CHỈ để khai thuế và ngược lại, khai hải quan cũng vậy.
Chữ ký số bản chất là con dấu.

Có thể ký được hết: Thuế, Hải Quan, BHXH, Hoá đơn điện tử, Ngân hàng ...

Nếu 1 cty có nhiều hơn 1 token.
  • Đối với khai thuế, Bảo hiểm xã hội, token nào cũng khai được, khi đăng nhập vào trang thuế, anh chị cần cập nhật lại chữ ký số là được.
  • Đối với khai Hải quan, token nào muốn khai phải đăng ký với hải quan trước.
  • ...

Trân trọng.

• Like
Reactions: Tran Duy Phong
Tran Duy Phong

Tran Duy Phong

Sơ cấp
9/12/16
4
0
1
36
Chữ ký số bản chất là con dấu.

Có thể ký được hết: Thuế, Hải Quan, BHXH, Hoá đơn điện tử, Ngân hàng ...

Nếu 1 cty có nhiều hơn 1 token.
  • Đối với khai thuế, Bảo hiểm xã hội, token nào cũng khai được, khi đăng nhập vào trang thuế, anh chị cần cập nhật lại chữ ký số là được.
  • Đối với khai Hải quan, token nào muốn khai phải đăng ký với hải quan trước.
  • ...

Trân trọng.
Vậy là muốn dùng 2 token thì chỉ cần mua thêm 1 token nữa. Hay phải mua luôn gói dịch vụ là 1.6tr / năm ah.

P

phongvnkt

Sơ cấp
23/4/10
26
13
3
38
Vĩnh Phúc
@Trần Duy Phong Cần gì bạn gửi qua gửi lại, bạn cần ký thì bạn gửi bản ký đến cho người giữ CKS ký là được mà.

Tran Duy Phong

Tran Duy Phong

Sơ cấp
9/12/16
4
0
1
36
Đâu có đâu ah.
Trường hợp của mình là vầy:

Công ty mình là công ty nhỏ có mình mình thôi. Tại KH của mình cần pháp nhân để làm việc. Thế là mình có thuê 1 công ty làm dịch vụ kế toán. mà họ ở xa. Mà mình dùng hóa đơn điện tử.
Thế là khi họ làm giấy tờ thuế gì đó thì họ cầm token. Khi mà mình cần xuất hóa đơn thì họ gửi grab xuống cho mình. Rồi họ cần mình lại gửi lên họ. 1 tháng tầm 2 lần. là hết gần 400k tiền chuyển.
Nên mình nghĩ là ko biết có thể làm 2 token giống dạng (ngân hàng có thẻ chính và thẻ phụ cho cùng 1 tài khoản) như vậy đó.

Em cần mọi người tư vấn giúp em. Chứ tại thuê công ty kế toán để tiết kiệm tiền mà giờ vận chuyển tới lui còn tốn thêm chi phí nữa.

Cám ơn cả nhà

N

Nguyễn Trọng Đạt

Sơ cấp
Bạn Phong thân mến;

Tôi hiểu nhu cầu sử dụng chữ ký số của bạn. Như bạn biết: chữ ký số nó có giá trị như 1 con dấu vật lý và chữ ký vật lý. Do vậy không thể tùy tiện giao chữ ký số cho người không có trách nhiệm mà phải lưu trữ nghiêm ngặt tại văn phòng Cty. Thời đại bây giờ là 4.0 chứ không còn là 0.4 nữa, Bạn có thể ngồi 1 chỗ giao dịch với khắp nơi mà không phải mang chữ ký số đến chỗ này hay chỗ khác. Bạn có thể cài đặt chữ ký số tại máy của Cty, bạn cài thêm vài ứng dụng về "giải pháp điều khiển và truy cập từ xa qua mạng" như team Viewer, Ultra View,.... Và Cty làm dịch vụ kế toán, thuế cho bạn cũng cài tương ứng các ứng dụng như vậy. Mỗi lần cần giao dịch như gởi Tờ khai thuế, Gởi báo cáo cho BHXH, ký hóa đơn điện tử, khai hải quan.... Bạn cắm chữ ký số vào, sau đó mở 1 trong các ứng dụng team Viewer, Ultra View.... Bạn báo cho Cty làm dịch vụ kế toán, thuế sử dụng ứng dụng team Viewer, Ultra View,.... truy cập vào máy tính có cắm chữ ký số của bên bạn, tiếp theo Cty làm dịch vụ kế toán, thuế mở web site của các nơi cần giao dịch và cứ thế khai báo và ký số với CQ thuế, HQ, BHXH..... Sau khi Cty làm dịch vụ kế toán, thuế sử dụng xong, bạn có thể rút chữ ký số cất trừ an toàn. Chúc bạn nhiều sức khỏe.

• Like
Reactions: thoibimat
VNPT-BHXH

VNPT-BHXH

vnpt-software.vn
21/3/16
352
114
43
39
HCM
www.vnpt-software.vn
Đâu có đâu ah.
Trường hợp của mình là vầy:

Công ty mình là công ty nhỏ có mình mình thôi. Tại KH của mình cần pháp nhân để làm việc. Thế là mình có thuê 1 công ty làm dịch vụ kế toán. mà họ ở xa. Mà mình dùng hóa đơn điện tử.
Thế là khi họ làm giấy tờ thuế gì đó thì họ cầm token. Khi mà mình cần xuất hóa đơn thì họ gửi grab xuống cho mình. Rồi họ cần mình lại gửi lên họ. 1 tháng tầm 2 lần. là hết gần 400k tiền chuyển.
Nên mình nghĩ là ko biết có thể làm 2 token giống dạng (ngân hàng có thẻ chính và thẻ phụ cho cùng 1 tài khoản) như vậy đó.

Em cần mọi người tư vấn giúp em. Chứ tại thuê công ty kế toán để tiết kiệm tiền mà giờ vận chuyển tới lui còn tốn thêm chi phí nữa.

Cám ơn cả nhà
Chào bạn,

Bạn được mua và sử dụng nhiều Chữ ký số.

Chữ ký số là con dấu doanh nghiệp, luật (thông tư 26) quy định 1 chữ ký số chỉ được tạo (gen) 1 lần duy nhất, không được sao chép, nhân bản, vì vậy, bạn không thể nhân bản cái Chữ ký số đang có được, mà phải mua 1 cái khác.

Mỗi chữ ký số sẽ có 1 cái serial number riêng, không cái nào trùng với cái nào, giống như số chứng minh thư/căn cước công dân ấy, không ai trùng với ai (Chữ ký số nhà nước quản lý rất chặt nên không có tình trạng cấp trùng giống số CMND đâu bạn nhé).

USB Token là thiết bị chứa cái Chữ ký số, do đó, nếu DN muốn mua thêm Chữ ký số, DN phải trả tiền phí dịch vụ Chữ ký số và tiền USB Token.

Túm lại, nếu bạn đã có 1 cái Chữ ký số, bạn cần mua thêm 1 Chữ ký số nữa để sử dụng thì sẽ phải trả tiền phí dịch vụ Chữ ký số và tiền USB Token. Giá thì tuỳ vào từng nhà cung cấp bạn nhé.

Trân trọng.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: hokado

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA