Nộp tờ khai thuế môn bài cho VPĐD?

• Thread starter hoacotu0792
  • Ngày gửi
H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
Công ty em có trụ sở ở 1 nơi. Năm ngoái cty em tăng vốn điều lệ và đăng ký VPĐD ở 1 nơi khác, cty em cũng đã đóng thuế môn bài nửa cuối năm 2016 rồi. Mọi người cho em hỏi em có phải nộp tờ khai thuế môn bài cho VPĐD không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Bên mình năm rồi cũng lập VPDD trong miền Nam. Năm nay VPDD mới phải đóng môn bài, mình nộp thì được báo phải nộp hồ sơ ban đầu. Xong đó còn làm cả cam kết các kiểu, chả hiểu trong HCM ntn nữa. Hành lên xuống, đến khi còn bị phạt chậm nộp vì đầu năm cho ng lên mấy lượt họ ko nhận, thành chậm

H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
Bên mình năm rồi cũng lập VPDD trong miền Nam. Năm nay VPDD mới phải đóng môn bài, mình nộp thì được báo phải nộp hồ sơ ban đầu. Xong đó còn làm cả cam kết các kiểu, chả hiểu trong HCM ntn nữa. Hành lên xuống, đến khi còn bị phạt chậm nộp vì đầu năm cho ng lên mấy lượt họ ko nhận, thành chậm
em tra mạng thấy bảo cty chỉ lập VPĐD chỉ thực hiện việc giao dịch, xúc tiến thương mại, không tiến hành hoạt động KD thì không phải nộp thuế môn bài nhưng em cũng không hiểu trường hợp này lắm. cty chị thuộc trường hợp nào ạ?

• Like
Reactions: daothanh
ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
@viethlu tại sao lập năm ngoái năm nay mới phải đóng thuế nhỉ? lập ra là phải làm tờ khai thông báo đến CCT đồng thời nộp tiền thuế MB lun chứ (nếu lập trong 6 tháng đầu năm thì đóng nguyên năm, nếu lập trong 6 tháng cuối năm thì đc đóng 1/2 năm)

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Bạn đọc nghị định 139/2016/NĐ-CP đi, từ 2017 văn phòng đại diện cũng nộp môn bài bình thường, ko phải như trước đây VPDD ko có hoạt động kinh doanh thì ko nộp đâu

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
@viethlu tại sao lập năm ngoái năm nay mới phải đóng thuế nhỉ? lập ra là phải làm tờ khai thông báo đến CCT đồng thời nộp tiền thuế MB lun chứ (nếu lập trong 6 tháng đầu năm thì đóng nguyên năm, nếu lập trong 6 tháng cuối năm thì đc đóng 1/2 năm)
Năm ngoài chưa có nghị định 139/2016/NĐ-CP, nghiễm nhiên bên mình chưa phải nộp môn bài vì bên mình VPDD chỉ giới thiệu hình ảnh, tiếp thị thôi.
Nhưng năm nay là bắt buộc rồi, bạn update đi.
Ngặt cái là mình đi nộp thì bên thuế Quận 11 bắt nộp hồ sơ thuế ban đầu, rồi cả cam kết năm 2016 thành lập nhưng ko có hoạt động kinh doanh gì các kiểu thì mới nộp được tờ khai môn bài cho VPDD, cuối cùng vì bổ sung đủ giấy tờ đó nên bên mình mới chậm đó bạn

Baclopa.com

Baclopa.com

Guest
6/3/17
1
0
1
29
Hà Nội
baclopa.com
Mình thấy các cái nghị định, thủ tục về kế toán này quá loằng ngoằng. Chỗ mình có em kế toán làm mấy tháng mà vẫn chưa giải quyết xong được thủ tục đổi tên công ty và các cái liên quan!

K

khoangtroilang

Sơ cấp
18/10/18
7
1
3
Nhờ bên Luật cho nhanh bác à

H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
em muốn hỏi là trường hợp của cty em có phải nộp tờ khai môn bài không ạ vì cty em nộp tiền rồi. mà nếu phải nộp thì cty em chắc cũng bị phạt nộp chậm hix

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Năm ngoài chưa có nghị định 139/2016/NĐ-CP, nghiễm nhiên bên mình chưa phải nộp môn bài vì bên mình VPDD chỉ giới thiệu hình ảnh, tiếp thị thôi.
Nhưng năm nay là bắt buộc rồi, bạn update đi.
Ngặt cái là mình đi nộp thì bên thuế Quận 11 bắt nộp hồ sơ thuế ban đầu, rồi cả cam kết năm 2016 thành lập nhưng ko có hoạt động kinh doanh gì các kiểu thì mới nộp được tờ khai môn bài cho VPDD, cuối cùng vì bổ sung đủ giấy tờ đó nên bên mình mới chậm đó bạn
haaha mình mới từ q11 ra,... hên quá... mấy chú bển ghê lắm hihi... theo mình tìm hiểu thì thấy dù có hoạt động hay k thì vẫn phải khai tờ khai MB và đóng thuế, từ 2017 trở đi thì VPDD có vốn đầu tư nước ngoài nếu k có HĐSXKD thì k cần nộp lệ phí MB...^^

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
em muốn hỏi là trường hợp của cty em có phải nộp tờ khai môn bài không ạ vì cty em nộp tiền rồi. mà nếu phải nộp thì cty em chắc cũng bị phạt nộp chậm hix
Theo mình là có,... để chắc chắn đó mà. hi. nhưng d nộp sẽ bị tính phạt. phát hiện sớm nộp sớm đi, vì mức phạt chậm nộp tờ khai môn bài cao nhất tận 5tr. CQT mình phải nộp tiền thuế MB nhưng vẫn phải khai để họ ghi phát sinh theo dõi, tiền k khai tờ khai còn cao hơn tiền thuế. Để yên tâm bạn gọi hỏi CCT của bạn cho yên tâm, giờ để yên cũng k sao, tới hồi quyết toán lòi ra thì thêm tiền hihi

H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
Theo mình là có,... để chắc chắn đó mà. hi. nhưng d nộp sẽ bị tính phạt. phát hiện sớm nộp sớm đi, vì mức phạt chậm nộp tờ khai môn bài cao nhất tận 5tr. CQT mình phải nộp tiền thuế MB nhưng vẫn phải khai để họ ghi phát sinh theo dõi, tiền k khai tờ khai còn cao hơn tiền thuế. Để yên tâm bạn gọi hỏi CCT của bạn cho yên tâm, giờ để yên cũng k sao, tới hồi quyết toán lòi ra thì thêm tiền hihi
chị ơi chị nộp tờ khai ntn đấy ạ? em làm qua HTKK xong em nộp thì trên đấy em chỉ cần điền vào mục 2 (Đơn vị trực thuộc hạch toán phụ thuộc cùng địa phương) thôi đúng không ạ?

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Chốt hạ nhé: Văn phòng đại diện của công ty chỉ để giao dịch và thực hiện xúc tiến thương mại, ko phát sinh thu - chi, ko phát sinh hoạt động kinh doanh thì ko phải nộp thuế môn bài.

• Like
Reactions: khoangtroilang
H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
Chốt hạ nhé: Văn phòng đại diện của công ty chỉ để giao dịch và thực hiện xúc tiến thương mại, ko phát sinh thu - chi, ko phát sinh hoạt động kinh doanh thì ko phải nộp thuế môn bài.
anh ơi cái này quy định ở luật nào thế ạ? sếp em thì cứ bảo là phải nộp hix

H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
Em xem trên nghị định 139/2016 có ghi là: Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, đơn vị sự nghiệp, tổ chức kinh tế khác: 1.000.000 đồng/năm. Công ty em cũng thành lập VPĐD rồi ạ

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Em xem trên nghị định 139/2016 có ghi là: Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh, đơn vị sự nghiệp, tổ chức kinh tế khác: 1.000.000 đồng/năm. Công ty em cũng thành lập VPĐD rồi ạ
Nếu sếp bạn muốn nộp thì cứ việc thôi nhé.

phuongngapham

phuongngapham

Sơ cấp
24/10/18
5
1
3
39
Đợt mình đăng ký địa điểm kinh doanh kho hàng chỉ sd chứa hàng hoá thì mình gửi công văn lên thuế hỏi về việc nộp thuế MB và thuế trả lời CV là không phải nộp thuế môn bài cho kho hàng trong TH chỉ sử dụng chứa hàng không phát sinh hoạt động kd, ko phát sinh doanh thu nên nếu bạn chưa chắc chắn cứ gửi công văn lên thuế hỏi họ sẽ trả lời bằng vb. Nhưng theo mình địa điểm kinh doanh văn phòng giao dịch vẫn phải nộp thuế môn bài.

ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
chị ơi chị nộp tờ khai ntn đấy ạ? em làm qua HTKK xong em nộp thì trên đấy em chỉ cần điền vào mục 2 (Đơn vị trực thuộc hạch toán phụ thuộc cùng địa phương) thôi đúng không ạ?
Lúc đầu năm do htkk chưa cập nhật mẫu nên phải làm file giấy nộp đó bạn,...

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Hình như lại có công văn mới của Tổng cục thuế ngyà 28/2 về việc VPDD ko có hoạt động sản xuất, kinh doanh thì không phải đóng thuế rồi bạn ơi

Spentec paint

Spentec paint

Cao cấp
26/7/16
375
87
28
Đà Nẵng
theo cv 658 ngày 28/2 thì vpdd có hdsxkd hàng hóa dịch vụ là có nộp, còn ko hdsxkd hàng hóa dv là ko nộp

H

hoacotu0792

Cao cấp
2/6/16
348
12
18
31
Vâng em quên mất là cty em mới có dịch vụ cho thuê văn phòng. giờ em đang làm để nộp đây ạ
theo cv 658 ngày 28/2 thì vpdd có hdsxkd hàng hóa dịch vụ là có nộp, còn ko hdsxkd hàng hóa dv là ko nộp