Rượu- Em muốn xin ý kiến tư vấn của các bác có kinh nghiệm về kinh doanh và kế toán.

• Thread starter thanthoailg
  • Ngày gửi
thanthoailg

thanthoailg

Guest
29/5/17
1
0
1
35
Hôm nay em post bài này mong là các anh chị và các bạn có kinh nghiệm vào đánh giá và cho ý kiến góp ý, vì em cũng ko có kinh nghiệm về mảng tính giá sản phẩm ạ. em cũng post 1 bài bên otofun mà các cụ mợ bên đó comment chưa sát lắm nên em post sang bên này mong có cao nhân nào chỉ bảo thêm ạ.

Bài toán như sau:

Tiền đầu tư xây dựng:

1, nhà xưởng + tầng hầm chứa rượu+ bể nước + chum vại:~196tr

2, nồi chưng cất, tủ nấu cơm, thùng nhựa, can nhựa, thiết bị tháp sáng, hệ thống lọc nước .v.v.: ~35tr

sản lượng. mỗi ngày 20lit , tháng làm 25 ngày. => trung bình 17lit/ ngày.

Chi phí vốn sản xuất tính trên 1lit rượu Ngô+Nếp 38%.

+ Tiền ngô, tiền gạo, men, củi đóm, tiền nhân công lao động : 17~18k

+Tiền hao hụt rượu do cắt bỏ rượu đầu, rượu cuối, do sự bay hơi trong quá trình ủ rượu : ~2k

+Tiền khấu hao cơ sở hạ tầng (mục 1) tính trong 6 năm, mỗi lít rượu sẽ phải gánh ~5,5k

+Tiền khấu hao thiết bị sản xuất và hỗ trợ sản xuất (mục 2) tính trong 3 năm, mỗi lít rượu sẽ phải gánh ~2k.

+Tiền chai lọ thiết bị đựng : ~2k ( hôm trước em kê thiếu cái này)

+Chi phí vận chuyển đến tay người tiêu dùng: ~2k

Tổng chi phí vốn của 1 lít rượu là ~ 32k. vậy nếu em bán số lượng với giá 39k/lit và bán lẻ là cho người sử dụng là 48k thì có ổn không ạ và tại sao?

Giá vậy đã được chưa ạ? Lấy lợi nhuận trên vốn như vậy đã được chưa? Em còn kê thiếu cái gì cần tính vào chi phí không ạ?. CCCM có kinh nghiệm vào cho em xin ý kiến nhé. em xin trân thành cảm ơn ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA