Văn phòng giao dịch có phải đóng thuế môn bài không?

• Thread starter NgocNgocMaiMai
  • Ngày gửi
N

NgocNgocMaiMai

Guest
6/3/17
3
0
1
37
Các bác ơi giúp em,
Công ty em có trụ sở chính tại Thanh Xuân (Đăng ký trên giấy phép kinh doanh) nhưng thực thế văn phòng giao dịch, địa điểm làm việc lại đặt ở nơi khác.
Hiện tại, em muốn tìm hiểu thêm về việc đăng ký văn phòng giao dịch. Văn phòng giao dịch thì có phải nộp thuế môn bài hay không ạ?
Các bác giúp em với ạ.
Em cảm ơn rất nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Bậc 3 là 1.000.000 e nhé :D

• Like
Reactions: NgocNgocMaiMai
viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Các bác ơi giúp em,
Công ty em có trụ sở chính tại Thanh Xuân (Đăng ký trên giấy phép kinh doanh) nhưng thực thế văn phòng giao dịch, địa điểm làm việc lại đặt ở nơi khác.
Hiện tại, em muốn tìm hiểu thêm về việc đăng ký văn phòng giao dịch. Văn phòng giao dịch thì có phải nộp thuế môn bài hay không ạ?
Các bác giúp em với ạ.
Em cảm ơn rất nhiều.
Thực tế trong quy định của Luật doanh nghiệp không có khái niệm Văn phòng giao dịch bạn nhé. Ở đây có thể hiểu bạn đặt tên địa điểm kinh doanh của công ty - 1 đơn vị trực thuộc - là văn phòng giao dịch. Thuế môn bài của địa điểm kinh doanh là 1 năm 1tr nhé.

• Like
N

NgocNgocMaiMai

Guest
6/3/17
3
0
1
37
Thực tế trong quy định của Luật doanh nghiệp không có khái niệm Văn phòng giao dịch bạn nhé. Ở đây có thể hiểu bạn đặt tên địa điểm kinh doanh của công ty - 1 đơn vị trực thuộc - là văn phòng giao dịch. Thuế môn bài của địa điểm kinh doanh là 1 năm 1tr nhé.
Theo em được biết, Văn phòng giao dịch không diễn ra hoạt động kinh doanh, kinh doanh hàng hóa dịch vụ và hoạt động thu chi thì không phải nộp thuế môn bài. Hiện tại, Văn phòng làm việc của Công ty em thực chất chỉ là nơi làm việc, lại được đặt ở Chung cư. Nhưng theo luật Nhà ở thì Doanh nghiệp không được phép đặt văn phòng tại chung cư, như vậy thì em có phải đăng ký lên sở kế hoạch đầu tư không ạ? Em đang rất băn khoăn về vấn đề này.

viethlu

viethlu

Cao cấp
14/8/14
804
226
43
Hà Nội, Việt Nam
Không phải bạn nhé. Văn phòng giao dịch, đã là giao dịch là mua bán, trao đổi, ký kết; sao lại còn bảo là ko có hoạt động kinh doanh được. Chỉ có văn phòng đại diện thì mới là ko có hoạt động sản xuất kinh doanh, chỉ giới thiệu hình ảnh, quảng bá sản phẩm và Văn phòng đại diện không phải nộp thuế môn bài nhé.
Ở chung cư, tập thể thì sẽ không đăng ký được rồi, vấn đề là bạn muốn đăng ký cũng không được. Họ cấm vì làm ảnh hưởng tới an ninh, trật tự của các hộ dân sống xung quanh. Chỉ có cách chuyển nơi khác để làm việc và đăng ký thôi

• Like

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA