CÁN BỘ THUẾ ĐÒI GẶP SẾP

• Thread starter maitrang5291
  • Ngày gửi
M

maitrang5291

Trung cấp
22/10/14
66
2
8
em có chuyện này, rất mong các bác cho em lời khuyên ạ . hiện tại em đang cảm thấy bị lung lay nghiêm trọng luôn. huhu

em kế toán mới vào làm đc giao cho nhiệm vụ làm thông báo phát hành hóa đơn theo mẫu mới vì thay đổi địa chỉ. Tuy nhiên em ý không đính kèm hóa đơn để nộp, nên khi em kiểm tra trên trang tracuuhoadon.gov.vn thì chưa nổi thông tin phát hành hóa đơn lên.
em đã làm lại qua mạng một lần nữa, lùi ngày sử dụng so với thông báo phát hành hóa đơn của em kế toán ,đính kèm mẫu hóa đơn nộp qua mạng và lên 1 cửa trực tiếp . Tại đây e đc biết là chỉ cần bổ sung mẫu hóa đơn thôi, còn thông báo phát hành hóa đơn do em kế toán kia làm đã đc chấp thuận.

cán bộ thuế gọi sếp em, rồi nói là sếp em tại sao lại không biết gì về việc phát hành hóa đơn.
khi em lên làm việc xác minh lại thì chị ấy vặn vẹo vài câu rồi cũng k nói gì về việc hóa đơn thông báo kia nữa..,
rồi chị ấy hỏi em là em hay mua hàng ở đâu ( bên em bán hàng thực phẩm đông lạnh như đùi gà , cánh gà, thịt bò) chị ý phán là em hay mua hàng ở hải phòng , thì đó là tổ buôn hóa đơn . sau đó chị ấy yêu cầu em phải mang bảng kê hóa đơn đầu vào đầu ra lên gặp chị ý. rồi cứ nói đi nói lại là phải gặp sếp tại trụ sở em ạ .

đang bị dồn bao nhiêu việc, xong lại lên thuế 5 lần 7 lượt thế này em ức chế quá ạ.
cán bộ thuế nói rất cao giọng cứ như ban ơn huệ gì cho doanh nghiệp .
cả nhà cho em hỏi là em có phải đang bị ăn hành không ạ ?
Một việc thông báo phát hành hóa đơn kia giờ cũng phải có lời với cán bộ thuế ạ?, chưa kể là 1 loạt việc khác xảy ra vì sếp em chưa gặp cán bộ ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Nếu biết rõ tên, chi cục thuế thì vào website Tổng cục Thuế phản ảnh lại cho các bác Tổng cục Thuế xử lý thôi

P

pavenlv

TƯ VẤN TÀI CHÍNH DOANH NGHIỆP
6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
em có chuyện này, rất mong các bác cho em lời khuyên ạ . hiện tại em đang cảm thấy bị lung lay nghiêm trọng luôn. huhu

em kế toán mới vào làm đc giao cho nhiệm vụ làm thông báo phát hành hóa đơn theo mẫu mới vì thay đổi địa chỉ. Tuy nhiên em ý không đính kèm hóa đơn để nộp, nên khi em kiểm tra trên trang tracuuhoadon.gov.vn thì chưa nổi thông tin phát hành hóa đơn lên.
em đã làm lại qua mạng một lần nữa, lùi ngày sử dụng so với thông báo phát hành hóa đơn của em kế toán ,đính kèm mẫu hóa đơn nộp qua mạng và lên 1 cửa trực tiếp . Tại đây e đc biết là chỉ cần bổ sung mẫu hóa đơn thôi, còn thông báo phát hành hóa đơn do em kế toán kia làm đã đc chấp thuận.
Mình còn chưa hiểu bạn đang nói vấn đề đó như thế nào.
Bạn chỉ đổi địa chỉ sao lại làm thông báo phát hành. Nếu đã làm thông báo phát hành mới thì là làm thêm rồi sử dụng song song hay là làm thay thế. Nếu thay thế thì đã nộp lại hóa đơn dư thừa cho chi cục thuế để hủy chưa. Các vấn đề này mình không thấy bạn đề cập.
Nếu chạy song song thì GĐ có biết không, không biết thì bạn chết chắc là đúng rồi
Nếu hủy hóa đơn cũ thì bạn đã trả hóa đơn thừa cũ lại cho CC Thuế chưa, chưa trả thì bạn cũng chết chắc luôn rồi

M

maitrang5291

Trung cấp
22/10/14
66
2
8
Vâng ạ, em nói còn hấp tấp nên chưa đc gãy gọn ý . hì hì . cụ thể là như này ạ :

hóa đơn 10 quyển lần đầu theo địa chỉ quận A, em mới xuất đc 2 quyển thì cty chuyển sang quận B. em đã làm xong các thủ tục chuyển quận , báo cáo sd hđ đến ngày chuyển...., nộp thông báo điều chỉnh thông tin hóa đơn và đóng dấu địa chỉ quận mới lên 8 quyển còn lại . chi cục thuế nơi em chuyển đến đã ok về việc sd hóa đơn cũ đó ạ.
cty em bán lẻ nên xuất hóa đơn rất nhiều, nay chỉ còn 2 quyển của đợt cũ, nên em đã đặt in hóa đơn theo địa chỉ mới và làm thông báo phát hành hóa đơn luôn. nghĩa là e muốn sd song song 2 loại hđ lun ạ .

M

maitrang5291

Trung cấp
22/10/14
66
2
8
ý của em là dùng hết 2 cuốn cũ, rồi dùng tiếp đến các cuốn mới ý bác ạ . e dùng từ song song ý là bên em tồn tại 2 loại hóa đơn ạ. và đương nhiên là sếp em biết chứ ạ .

P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Không thấy văn bản nào ghi cụ thể có được sử dụng 2 mẫu hóa đơn hay không (không tính hóa đơn điện tử). Nhưng theo
Điểm b) khoản 1) Điều 19 TT153 có ghi rõ.
b) Tổ chức, hộ, cá nhân phát hành loại hóa đơn thay thế phải dừng sử dụng các số hóa đơn bị thay thế còn chưa sử dụng.
Tôi đang chả hiểu bạn phát hành kiểu gì, người ta cho song song là song song kiểu gối đầu thôi à nha. Chứ không cho chạy song song kiểu hôm nay bạn xuất cuốn cũ, ngày mai hứng chí xuất cuốn mới
Tôi không phải thuế mà tôi cũng cảm thấy bất an về việc này

Sửa lần cuối:
V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
Cứ phải lăn tăn nhỉ, cứ gặp đi xem thế nào. Nghề kế toán muốn phát triển thì phải chăm gặp bên thuế chứ. Tư vấn sếp nếu có điều kiện thì ... sau này có gì số liệu kiểm tra đối chiếu cho dễ

N

nhunhi186

bacsykeodua
5/10/13
65
7
8
32
hà nội
Không thấy văn bản nào ghi cụ thể có được sử dụng 2 mẫu hóa đơn hay không (không tính hóa đơn điện tử). Nhưng theo
Điểm b) khoản 1) Điều 19 TT153 có ghi rõ.
b) Tổ chức, hộ, cá nhân phát hành loại hóa đơn thay thế phải dừng sử dụng các số hóa đơn bị thay thế còn chưa sử dụng.
Tôi đang chả hiểu bạn phát hành kiểu gì, người ta cho song song là song song kiểu gối đầu thôi à nha. Chứ không cho chạy song song kiểu hôm nay bạn xuất cuốn cũ, ngày mai hứng chí xuất cuốn mới
Tôi không phải thuế mà tôi cũng cảm thấy bất an về việc này
Bạn ý đã nói rõ thế này rồi mà bác "ý của em là dùng hết 2 cuốn cũ, rồi dùng tiếp đến các cuốn mới ý bác ạ . e dùng từ song song ý là bên em tồn tại 2 loại hóa đơn ạ. và đương nhiên là sếp em biết chứ ạ ."
Theo mình thì bạn cứ chuẩn bị hồ sơ cho chị ý kiểm tra thôi. Dọa thôi chứ không có gì phải xoắn đâu...

M

maitrang5291

Trung cấp
22/10/14
66
2
8
vâng, em là dùng hết quyển cũ, thì dùng sang quyển mới, chứ có phải em ngừng dùng quyển cũ đâu ạ , nếu có k dùng quyển cũ thì em sẽ phải làm thông báo rõ ràng chứ đâu thể tự dưng đơn phương dùng hóa đơn mới đc ạ .
Em mới làm hơn 1 năm , nên em chưa pít nhiều ạ .mọi ng tư vấn giúp em là ý của cán bộ thuế ở đây là gì ạ ,khi cứ đòi trực tiếp gặp sếp em .
em công nhận lần đầu đặt in hóa đơn thì cán bộ thuế muốn gặp sếp là đúng r.
còn từ lần thứ hai thì cũng phải xem thái độ của cán bộ thuế ạ ?
Hay tại em chuyển về địa chỉ mới, làm hóa đơn mới thì phải gặp cán bộ thuế để mời họ xuống cơ sở kiểm tra ạ ?
nói thật là ngay từ khi em chuyển về địa chỉ mới là em đã rất lễ phép lên thăm hỏi thuế rồi ah, để cho êm xuôi vụ hóa đơn của quận cũ đc dùng tiếp ( đóng dấu địa chỉ mới lên ).

V

VANCHIEN17

Cao cấp
17/2/17
270
57
28
35
vâng, em là dùng hết quyển cũ, thì dùng sang quyển mới, chứ có phải em ngừng dùng quyển cũ đâu ạ , nếu có k dùng quyển cũ thì em sẽ phải làm thông báo rõ ràng chứ đâu thể tự dưng đơn phương dùng hóa đơn mới đc ạ .
Em mới làm hơn 1 năm , nên em chưa pít nhiều ạ .mọi ng tư vấn giúp em là ý của cán bộ thuế ở đây là gì ạ ,khi cứ đòi trực tiếp gặp sếp em .
em công nhận lần đầu đặt in hóa đơn thì cán bộ thuế muốn gặp sếp là đúng r.
còn từ lần thứ hai thì cũng phải xem thái độ của cán bộ thuế ạ ?
Hay tại em chuyển về địa chỉ mới, làm hóa đơn mới thì phải gặp cán bộ thuế để mời họ xuống cơ sở kiểm tra ạ ?
nói thật là ngay từ khi em chuyển về địa chỉ mới là em đã rất lễ phép lên thăm hỏi thuế rồi ah, để cho êm xuôi vụ hóa đơn của quận cũ đc dùng tiếp ( đóng dấu địa chỉ mới lên ).
Thì người ta cũng biết là lễ phép rồi, có điều chắc chưa được lễ phép nồng nhiệt lắm

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Theo quy định hiện hành thì 1 DN được sử dụng nhiều mẫu hóa đơn nhưng ký hiệu mẫu hóa đơn phải khác nhau: Ví dụ vừa sử dụng mẫu hóa đơn GTGT 2 liên to bằng giấy A4, vừa sử dụng mẫu hóa đơn GTGT nhỏ 3 liên bằng giấy A5 nhưng ký hiệu mẫu thứ nhất là 01GTKT2/001, ký hiệu mẫu thứ hai là 01GTKT3/002 (Có nói tại điểm b, khoản 1, Điêu 4, Thông tư 39/2014/TT-BTC đây: "b) Ký hiệu mẫu số hoá đơn và ký hiệu hoá đơn.
Ký hiệu mẫu số hoá đơn là thông tin thể hiện ký hiệu tên loại hoá đơn, số liên, số thứ tự mẫu trong một loại hoá đơn (một loại hoá đơn có thể có nhiều mẫu)
").
Nhưng lưu ý là 1 DN chỉ được sử dụng 1 loại hóa đơn (hóa đơn GTGT hoặc bán hàng tùy theo phương pháp khai thuế GTGT) và 1 DN có thể sử dụng cùng lúc nhiều hình thức hóa đơn (như hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in, hóa đơn điện tử...)

• Like
Reactions: maitrang5291
P

pavenlv

6/2/15
295
72
28
41
TPHCM
Bạn ý đã nói rõ thế này rồi mà bác "ý của em là dùng hết 2 cuốn cũ, rồi dùng tiếp đến các cuốn mới ý bác ạ . e dùng từ song song ý là bên em tồn tại 2 loại hóa đơn ạ. và đương nhiên là sếp em biết chứ ạ ."
Theo mình thì bạn cứ chuẩn bị hồ sơ cho chị ý kiểm tra thôi. Dọa thôi chứ không có gì phải xoắn đâu...
Nội tình thì chúng ta biết không hết. Tôi chỉ đoán thực trạng trong báo cáo sử dụng hóa đơn
Chưa thấy báo cáo về 100 tờ hóa đơn còn lại, nhưng lại có thông báo phát hành hóa đơn mới. Chuyện dùng hết là bạn dùng theo đúng quy định, nhưng làm sao để biết thực tế không còn tờ nào thì bạn chưa làm công văn giải trình cho họ. Họ thắc mắc cũng là có lý

M

maitrang5291

Trung cấp
22/10/14
66
2
8
báo cáo sd hóa đơn của quý 1/2017 thì nó thể hiện là em vẫn còn còn tồn các số nào của số hóa đơn cũ.
trong thời gian kể từ ngày 01/04/2017, em xuất hóa đơn số cũ là bao nhiêu, và làm thông báo phát hành hóa đơn mới thì nó cũng thể hiện hết lên báo cáo sd hóa đơn quý 2/2017 mà bác. nếu số cũ em dừng lại hủy thì nó cũng thể hiện hết lên báo cáo đó mà. mà giờ đã đến kỳ báo cáo đâu ạ .
ok, bác nói là thuế thắc mắc em cũng ghi nhận, vì bản thân họ cũng k dám chắc là dn đang làm theo trường hợp nào , nên cần xác minh.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA