HỌC CPA HAY ACCA

• Thread starter lainey
  • Ngày gửi
L

lainey

Guest
13/4/14
61
12
8
Tp Hồ Chí Minh
Em muốn tham khảo ý kiến của mọi người, mong mọi người giúp đỡ
Hiện tại e đang là kế toán của công ty nho nhỏ thôi, gần đây e có được đề nghị chuyền sang lĩnh vực kiểm toán nội bộ của công ty nước ngoài. Tuy nhiên chuyên ngành của em là kế toán chứ không phải kiểm toán. vậy có anh/chị có thể tư vấn giúp em là em có nên chuyển ngành không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thao2705

Thao2705

Trung cấp
19/11/14
137
2
18
31
Chào các anh chị ạ,
Em làm Kế toán được 3 năm và đang muốn học thêm văn bằng để nâng cao chuyên môn.
Em đang phân vân học CPA VN và ACCA, không biết trong diễn đàn có anh chị nào biết về 2 chương trình này thì cho em thêm thông tin với ạ. Và em cũng muốn biết là nên học CPA hay ACCA ạ?
Cám ơn các anh chị :)

Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
CPA VN chỉ có lớp ôn thi, kéo dài khoảng hơn 1 tháng cho combo 7 môn thi, nội dung ôn thi có sửa đổi theo từng năm. Không có lớp học. CPA VN là một loại chứng chỉ, không phải chương trình học.
Nếu học để nâng cao chuyên môn, bạn có thể nghiên cứu sang các chương trình khác, sau khi xác định được bản thân muốn "nâng cao" hơn về lĩnh vực gì

• Like
Reactions: Thao2705
T

TAXACCOUNTING

Trung cấp
5/6/17
54
20
8
38
CPA VN thì tốt nghiệp xong đi làm 3,4 năm mới được thi mà. Còn có tài chính học theo được ACCA thì ngon lành hơn rất nhiều, học xong thi chuyển đổi sang CPA VN tỷ lệ đỗ lên tới 90 % (mà thấy mấy người bạn bảo thời gian ôn thi chuyển đổi rất ngắn, toàn có 1, 2 tuần).

• Like
Reactions: Thao2705
Thao2705

Thao2705

Trung cấp
19/11/14
137
2
18
31
CPA VN thì tốt nghiệp xong đi làm 3,4 năm mới được thi mà. Còn có tài chính học theo được ACCA thì ngon lành hơn rất nhiều, học xong thi chuyển đổi sang CPA VN tỷ lệ đỗ lên tới 90 % (mà thấy mấy người bạn bảo thời gian ôn thi chuyển đổi rất ngắn, toàn có 1, 2 tuần).
Cám ơn bạn, nhưng ACCA tốn chi phí và thời gian quá nên mình đang cân nhắc.

Thao2705

Thao2705

Trung cấp
19/11/14
137
2
18
31
CPA VN chỉ có lớp ôn thi, kéo dài khoảng hơn 1 tháng cho combo 7 môn thi, nội dung ôn thi có sửa đổi theo từng năm. Không có lớp học. CPA VN là một loại chứng chỉ, không phải chương trình học.
Nếu học để nâng cao chuyên môn, bạn có thể nghiên cứu sang các chương trình khác, sau khi xác định được bản thân muốn "nâng cao" hơn về lĩnh vực gì
Theo bạn thì kế toán như mình có nên thi CPA không? Và nó có giúp gì mình trong quá trình tìm việc không bạn?

T

TAXACCOUNTING

Trung cấp
5/6/17
54
20
8
38
Không nên quan tâm đến CPA VN vì chả để làm gì với bạn, ra trường sau 3,4 năm mới đủ điều kiện thi. giờ đang là SV thì quan tâm làm gì cho mệt

Thao2705

Thao2705

Trung cấp
19/11/14
137
2
18
31
Không nên quan tâm đến CPA VN vì chả để làm gì với bạn, ra trường sau 3,4 năm mới đủ điều kiện thi. giờ đang là SV thì quan tâm làm gì cho mệt
Mình đi làm được 3 năm rồi bạn ạ :)

Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
Theo bạn thì kế toán như mình có nên thi CPA không? Và nó có giúp gì mình trong quá trình tìm việc không bạn?
Kế toán nếu không phải là thi chuyển đổi từ các bằng CPA được công nhận thì bạn phải có kinh nghiệm làm việc từ 5 năm trở lên mới được thi lấy bằng CPA cơ. Kế toán thì có bằng kế toán hành nghề (viết tắt là APC thì phải), chỉ phải thi 4 môn thôi, còn nếu thi lấy bằng CPA thì phải thi 7 môn lận.

Nếu bạn có ý định cung cấp dịch vụ kế toán một cách độc lập, hoặc làm việc cho một doanh nghiệp cung cấp dịch vụ kế toán, thì mình nghĩ tấm bằng kế toán hành nghề sẽ giúp bạn rất nhiều. Vì có thể ký được trên giấy tờ với tư cách là kế toán cung cấp dịch vụ, bạn sẽ có thu nhập và vị trí tốt hơn rất nhiều. Muốn làm trưởng phòng dịch vụ kế toán, ắt hẳn cần có bằng này.

Còn nếu bạn trước giờ chỉ làm kế toán, không có ý định chuyển sang kiểm toán hay kiểm soát nội bộ (cũng không có ý định lấy bằng để cho thuê lại), thì mình khuyên thật là không nên thi lấy bằng CPA, vì nó không giúp được gì cho bạn về chuyên môn cả. Bạn hoàn toàn có thể thi được bằng, nhưng kiểm toán là nghề bắt buộc phải làm từ những cấp thấp nhất lên cao dần mới có hiểu biết thấu đáo được. Chẳng ai thuê 1 người đã có bằng CPA mà không biết cách soát xét 1 báo cáo kiểm toán, vì mức lương phải trả cho cái bằng CPA là một mức cao đáng kể.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA