BHXH đối với người nước ngoài

• Thread starter Deokbu
  • Ngày gửi
D

Deokbu

Sơ cấp
20/7/17
17
1
3
Mình mới làm bên HCNS nên mình cũng chưa biết nhiều lắm mong mọi người giúp mình với
Công ty mình 100% vốn nước ngoài và Giám đốc mình làm chủ đầu tư , công ty có trả lương cho giám đốc vậy cho mình hỏi giám đốc mình có phải đóng loại bảo hiểm nào không và có phải làm hợp đồng lao động không.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ttta92

ttta92

Cao cấp
5/10/16
553
63
28
TP HCM
Mình mới làm bên HCNS nên mình cũng chưa biết nhiều lắm mong mọi người giúp mình với
Công ty mình 100% vốn nước ngoài và Giám đốc mình làm chủ đầu tư , công ty có trả lương cho giám đốc vậy cho mình hỏi giám đốc mình có phải đóng loại bảo hiểm nào không và có phải làm hợp đồng lao động không.
Theo qui định thì người quản lí DN nếu có hưởng lương thì phải tham gia BHXH. còn phi vụ thủ tục hay sâu hơn mình chưa làm nên k rành hihi

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Hi bạn, từ 1/1/2018 BHXH bắt buộc đối với người lao động nước ngoài còn hiện tại là chưa bắt buộc. Đối với BHYT thì công ty đăng ký tham gia cho đối tượng trên bắt đầu từ ngày ký hợp đồng chính thức với công ty
Theo quy định tại khoản 2, điều 4 Quyết định 959/QĐ-BHXH ngày 9-9-2015 của BHXH Việt Nam, người lao động (NLĐ) nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp, là đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Chính sách này sẽ thực hiện từ ngày 1-1-2018.
Giám đốc đồng thời là chủ đầu tư thì không phải ký hợp đồng lao động. Chỉ cần làm quyết định lương. Giống công ty mình là công ty cổ phần thì hội đồng quản trị ra quyết định mức lương cho chủ tịch HĐQT (đồng thời là giám đốc cty). Trong công ty chỉ có duy nhất 1 người không phải ký HĐLĐ là chủ doanh nghiệp

• Like
Reactions: ttta92
D

Deokbu

Sơ cấp
20/7/17
17
1
3
Cảm ơn các bạn rất nhiều

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Cảm ơn các bạn rất nhiều
You're welcome :). Bạn search google từ khóa BHXH cho người nước ngoài là nó ra rất nhiều thông tin, ở mỗi mẩu tin sẽ có trích dẫn văn bản pháp luật hiện hành của BHXH. Bạn đọc lại văn bản pháp luật đó để check lại thông tin :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA