Tìm hiểu về hóa đơn điện tử

• Thread starter t3phuong
  • Ngày gửi
T

t3phuong

Sơ cấp
3/1/07
42
5
8
TP.HCM
Đọc dự thảo Nghị định quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ mình thấy có quy định chuyển sang sử dụng hóa đơn điện tử (e-invoice) từ ngày 01/07/2018, vậy anh chị nào mà doanh nghiệp mình đã sử dụng e-invoice có thể giải đáp một số thắc mắc của mình không ạ:
1. E-invoice của doanh nghiệp khác với e-invoice có mã của cơ quan thuế như thế nào?
2. Với 2 loại hình e-invoice trên thì việc sử dụng phần mềm lập hóa đơn cũng sẽ khác nhau?
3. E-invoice có từ 2 liên hóa đơn trở lên?
4. Việc chuyển đổi từ e-invoice ra hóa đơn giấy chỉ được chuyển đổi 1 lần? Như vậy in ra giấy là chỉ in được 1 lần? và in ra được mấy liên?
5. Lập hóa đơn nháp (để khách hàng kiểm tra nội dung hóa đơn trước) có được không?
6. Lập hóa đơn sai nội dung nhưng chưa ký & chưa chuyển đổi thì có thể sửa lại nội dung không?
7. Hóa đơn đã ký & chuyển đổi nếu lập sai thì làm xóa bỏ như thế nào & báo cáo giống như hóa đơn giấy?
8. E-invoice trình sếp ký duyệt như thế nào? (hiện hóa đơn giấy bên mình là chị Kế toán trưởng & Giám đốc cùng ký trước khi gửi khách hàng)
9. E-invoice mình có thể lập chừa ngày & chừa số hóa đơn không?
Anh chị em nào biết giải đáp giúp mình nha. Cám ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Nó đang là dự thảo.
Dự thảo thì phải hỏi cái ông biết đã và đang dùng rồi.
Kiểu dự thảo mà đưa cho toàn ông chém gió xem thì vứt.

T

t3phuong

Sơ cấp
3/1/07
42
5
8
TP.HCM
Nó đang là dự thảo.
Dự thảo thì phải hỏi cái ông biết đã và đang dùng rồi.
Kiểu dự thảo mà đưa cho toàn ông chém gió xem thì vứt.
Trên nội dung mình cũng đã ghi rõ nhờ những anh chị em nào mà hiện cty đang sử dụng e-invoice nếu biết thì giải đáp thắc mắc do mình nghĩ sau này cũng sẽ quy định các doanh nghiệp 100% áp dụng hình thức e-invoice thay cho hóa đơn giấy thôi.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Trên nội dung mình cũng đã ghi rõ nhờ những anh chị em nào mà hiện cty đang sử dụng e-invoice nếu biết thì giải đáp thắc mắc do mình nghĩ sau này cũng sẽ quy định các doanh nghiệp 100% áp dụng hình thức e-invoice thay cho hóa đơn giấy thôi.
Cái này ít người biết vì chưa phổ biến.
Tôi nghĩ người biết người ta cũng ko nói ấy.

T

tuanxitin

Sơ cấp
15/8/07
31
2
8
thu duc, tp.hcm
thật chứ, thả thính gì, bên mình đã thực hiện 1 năm rồi...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA