xin mọi người giải đáp giúp ah!!

• Thread starter phuclinhanhhp
  • Ngày gửi
P

phuclinhanhhp

Guest
21/9/17
2
0
1
38
Xin chào cả nhà. Vấn đề mình muốn được giải đáp là:
Mình lấy dầu D/O về bể chứa riêng và bán lại cho 1 đơn vị vân tải để họ cấp cho xe chạy.
Cuối tháng khi công ty cần lấy hóa đơn đầu vào của dầu thì yêu cầu mình xuất hóa đơn. Khi đó mình lấy hóa đơn của chính người cung cấp dầu cho mình nhưng đơn giá thể hiện trên tờ HĐ lại là giá bán lẻ. Kế toán công ty có tra mã ngành trong ĐKKD của đơn vị xuất HĐ dầu thì công ty này có được phép Bán Buôn nguyên liệu dầu. Nhưng cty lại không có cây dầu cụ thể mà trên HĐ lại thể hiện đơn giá theo giá bán lẻ. Vậy như thế có hợp pháp hay không. Liệu khi công ty vận tải làm hoàn thuế thì cơ quan thuế làm việc thì có vấn đề gì không ah?
Xin mọi người cho ý kiến giúp mình với!!! Cảm ơn cả nhà !

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Mr. A. Kay

Guest
19/9/17
42
10
8
31
Xin chào cả nhà. Vấn đề mình muốn được giải đáp là:
Mình lấy dầu D/O về bể chứa riêng và bán lại cho 1 đơn vị vân tải để họ cấp cho xe chạy.
Cuối tháng khi công ty cần lấy hóa đơn đầu vào của dầu thì yêu cầu mình xuất hóa đơn. Khi đó mình lấy hóa đơn của chính người cung cấp dầu cho mình nhưng đơn giá thể hiện trên tờ HĐ lại là giá bán lẻ. Kế toán công ty có tra mã ngành trong ĐKKD của đơn vị xuất HĐ dầu thì công ty này có được phép Bán Buôn nguyên liệu dầu. Nhưng cty lại không có cây dầu cụ thể mà trên HĐ lại thể hiện đơn giá theo giá bán lẻ. Vậy như thế có hợp pháp hay không. Liệu khi công ty vận tải làm hoàn thuế thì cơ quan thuế làm việc thì có vấn đề gì không ah?
Xin mọi người cho ý kiến giúp mình với!!! Cảm ơn cả nhà !
đọc cái câu hỏi của b.. rối bời
thứ 1 : Cty bạn buôn dầu Cty X về kho để bán
thứ 2 : Khách A lấy dầu đến cuối tháng yêu cầu xuất HĐ
thứ 3 : Cty bạn ko xuất hóa đơn mà lấy HĐ của Cty X để đưa cho khách A
thứ 4 : Khách A tra ĐKKD của Cty X thì ko đc phép bán dầu.
---> Cty bạn có thể coi m là kho, đại lý, bán hàng ăn chênh lệch ok
nhưng Cty X bán dầu cho b mà ko có ĐKKD bán dầu là sai
HĐ vô dụng, đừng dùng hẳn hỏi chắc chắn ăn phạt.

P

phuclinhanhhp

Guest
21/9/17
2
0
1
38
ko phải ah. Cty vận tải lấy hóa đơn cuối tháng và bên cấp dầu có xuất hóa đơn VAT bình thường. Nhưng trên ĐKKD của đơn vị xuất hóa đơn thì mã ngành chỉ ghi là bán buôn xăng dầu chứ ko có chức năng bán lẻ. Hóa đơn xuất ra thì đơn giá lại là giá bán lẻ. Hiện tại thì cty xuất hóa đơn cũng chưa có cây dầu . Như vậy thì bên thuế họ có soi vấn đề này ko ah.

M

Mr. A. Kay

Guest
19/9/17
42
10
8
31
ko phải ah. Cty vận tải lấy hóa đơn cuối tháng và bên cấp dầu có xuất hóa đơn VAT bình thường. Nhưng trên ĐKKD của đơn vị xuất hóa đơn thì mã ngành chỉ ghi là bán buôn xăng dầu chứ ko có chức năng bán lẻ. Hóa đơn xuất ra thì đơn giá lại là giá bán lẻ. Hiện tại thì cty xuất hóa đơn cũng chưa có cây dầu . Như vậy thì bên thuế họ có soi vấn đề này ko ah.
Nếu có ĐK như thế rồi thì ok nhé.
ai có rảnh đi soi đơn giá từng ngày b ơi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA