Chính sách thuế TNCN đối với lao động thời vụ

• Thread starter chudinhxinh
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
Tứ Phong

Tứ Phong

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Em có tình huống là tài khoản ngân hàng của e thường xuyên cho 1 cá nhân mượn để nhận tiền từ 1 người khác. Liệu e có rủi ro nào xác định khoản tiền nhận qua tài khoản NH đó là thu nhập chịu thuế ko ah?
tài khoản cá nhân cquan thuế có quản lý đâu mà lo quá vậy bạn.. .lo quá thành hoang tưởng đấy... hic hic

Nếu chuyển ít hoặc lâu lâu mới chuyển thì ít có rủi ro, chớ chuyển nhiều lần với số tiền lớn rất dễ bị điều tra đấy.

Tứ Phong

Tứ Phong

25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Cho em hỏi trường hợp cá nhân làm ở 2 nơi, một nơi chính mức lương khoản 5tr nơi có hợp đồng lao động và đã đóng bảo hiểm,
thứ 2 làm thời vụ > 3 tháng mức lương dưới 2tr có hợp đồng lao động và không đóng bảo hiểm thì có cần khai báo tăng lao động hay không?
Mọi người giúp em với.
Vẫn phải báo tăng lao động theo quy định.

• Like
Reactions: smile*-*
D

duongtran1

Sơ cấp
20/9/10
44
1
8
ha noi
tài khoản cá nhân cquan thuế có quản lý đâu mà lo quá vậy bạn.. .lo quá thành hoang tưởng đấy... hic hic
Cái e muốn hỏi là khoản tiền này có rủi ro xác định là thu nhập chịu thuế cá nhân ko?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Em có tình huống là tài khoản ngân hàng của e thường xuyên cho 1 cá nhân mượn để nhận tiền từ 1 người khác. Liệu e có rủi ro nào xác định khoản tiền nhận qua tài khoản NH đó là thu nhập chịu thuế ko ah?
Nếu không bị phát hiện là "rửa tiền" thì không sao cả.

Tứ Phong

Tứ Phong

25/12/08
355
126
43
TP.HCM
Đề nghị mọi người hướng dẫn có các thành viên khác nên theo nguyên tắc tôn trọng pháp luật, không hướng dẫn cách trốn thuế.

N

Nguyễn Hồng Vy

Sơ cấp
31/5/17
3
0
1
30
Em muốn hỏi 1 chút ạ, trong trường hợp bên em có 4 nhân viên thời vụ ký hợp đồng dưới 3 tháng, nhưng do công việc phát sinh nên ký thêm 1 hợp đồng dịch vụ dưới 3 tháng nữa. Vậy Liệu có bị tính là trả lương thường xuyên và tính đóng bhxh không ạ?

L

linhlinhlinh

Sơ cấp
3/7/09
42
5
8
ho chi minh
cho mình hỏi aavnguyen.cty mình có anh kỹ sư 9 tháng đầu năm. làm cty cũ đã khấu trừ TNCN vào lương. Xong nghỉ 2tháng.xin vào cty mình tháng 11,12/2017.(cty mình thánh lập 15/10/2017).lương k đến mức đóng TNCN,Mình tính lương anh này theo lũy tiến.Vậy mình làm hợp đồng cho anh này như thế nào hợp lý. Ký hợp đồng tháng 11/2017-1/2018 như vậy có được coi là trên 3tháng áp dụng lũy tiến?nếu lùi lại cho đúng 3tháng trong 1 năm cty thành lập 15/10/2017 đến 31/12/2017 cũng chỉ có 2,5tháng. Mình k hiểu 3tháng mới đc áp dụng lũy tiến là 3tháng trong 1 năm hay sao.trường hợp mình thì cho ký hợp đồng như thế nào để anh này đc tính theo lũy tiến từng phần.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Theo quy định tại Luật thuế TNCN thì Hợp đồng làm việc tại DN từ 3 tháng trở lên thì tính thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến từng phần, ký hợp đồng từ tháng 11/2017 không thời hạn hoặc có thời hạn trên 3 tháng đều được

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Em muốn hỏi 1 chút ạ, trong trường hợp bên em có 4 nhân viên thời vụ ký hợp đồng dưới 3 tháng, nhưng do công việc phát sinh nên ký thêm 1 hợp đồng dịch vụ dưới 3 tháng nữa. Vậy Liệu có bị tính là trả lương thường xuyên và tính đóng bhxh không ạ?
Theo mình thì chỉ có hợp đồng lao động, chi trả tiền lương, tiền công thì mới tính đóng BHXH; còn hợp đồng cung ứng dịch vụ thì không.

• Like
Reactions: Nguyễn Hồng Vy
F

Fuji Mountain

Cao cấp
22/9/17
495
124
43

sang năm 2018 (cũng 10 ngày nữa thôi...) thì hợp dồng duoi 3 tháng cũng phải đóng BH và thuế TNCN nếu thu nhập từ tiền lương, tiền công thuộc đối tượng chịu thuế...