Đứng tên các khoản nộp tiền lớn của công ty không hóa đơn

• Thread starter Lưu ly 3112
  • Ngày gửi
L

Lưu ly 3112

Guest
16/11/17
3
0
1
31
Tình hình là hiện tại e hay đi giao dịch các khoản tiền lớn, vài tỉ đồng cho cá nhân nhưng họ không kí nhận vào phiếu chi, không có hóa đơn mua bán gì. mọi khoản tiền đều do em giao dịch. không biết kế toán xử lý nghiệp vụ như thế nào ảnh hưởng đến em không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Tình hình là hiện tại e hay đi giao dịch các khoản tiền lớn, vài tỉ đồng cho cá nhân nhưng họ không kí nhận vào phiếu chi, không có hóa đơn mua bán gì. mọi khoản tiền đều do em giao dịch. không biết kế toán xử lý nghiệp vụ như thế nào ảnh hưởng đến em không?

Thu - Chi phải có chứng từ Hợp pháp, Hợp lý, Hợp lệ ... Nếu bạn nhận tiền có Ký nhận mà không có Chứng từ Chi ra thì: Chắc chắn sẽ có ảnh hưởng lớn.

D

duongtran1

Sơ cấp
20/9/10
44
1
8
ha noi
Bạn nêu rõ hơn được ko?
- Bạn thay mặt công ty thực hiện giao dịch chuyển tiền cho bên thứ 3 là cá nhân?
- Khi chi có quyết định, hay hồ sơ chứng từ gì đi kèm ko?
Nếu chi mà có phê duyệt của lãnh đạo thì chắc chỉ bị rủi ro khi đưa vào chi phí hợp lý thôi nhỉ?

L

Lưu ly 3112

Guest
16/11/17
3
0
1
31
Thu - Chi phải có chứng từ Hợp pháp, Hợp lý, Hợp lệ ... Nếu bạn nhận tiền có Ký nhận mà không có Chứng từ Chi ra thì: Chắc chắn sẽ có ảnh hưởng lớn.
em là trung gian giao tiền cho bên 3 mà bên đó k kí nhận,

L

Lưu ly 3112

Guest
16/11/17
3
0
1
31
Bạn nêu rõ hơn được ko?
- Bạn thay mặt công ty thực hiện giao dịch chuyển tiền cho bên thứ 3 là cá nhân?
- Khi chi có quyết định, hay hồ sơ chứng từ gì đi kèm ko?
Nếu chi mà có phê duyệt của lãnh đạo thì chắc chỉ bị rủi ro khi đưa vào chi phí hợp lý thôi nhỉ?
đúng như ý bạn nói đó, giao cho bên thứ 3 là cá nhân, k có chứng từ kèm theo. chi phí k hợp lý ảnh hưởng người giao tiền k nhỉ

P

Phuong_VT

Trung cấp
27/12/16
73
9
8
31
Bên thứ 3 nhận tiền nhưng tại sao lại không ký nhận, con bạn sao họ không ký nhận lại đưa1 số tiền khá lớn như vậy?
Theo mình hiện giờ chưa có tranh chấp gì giữa công ty bạn và bên thứ 3 thì sẽ ảnh hưởng khi đưa vào chi phí hợp lý. Nhưng ví dụ bên thứ 3 họ bảo là vẫn chưa nhận được tiền từ bạn thì có vẻ rắc rối nhiều đấy. Từ đó sẽ xảy ra nhiều vấn đề hơn nữa.
Mình nghĩ sau này dù có giao dịch về tiền bạc bạn nên lưu ý kỹ hơn dù ít hay nhiều (vì nhiều khi rủi ro sẽ rất lớn ảnh hưởng đến bạn nếu như bạn đã có ký nhận nội bộ số tiền giao dịch đó).
Đây là góp ý của mình, hy vọng sẽ nhận được thêm các ý kiến khác nữa.
p/s: Vì trước mình cũng sơ ý quên cho khách hàng ký nhận mà phải đền mất 1 khoản :) :) :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA