LỖI BÁO TĂNG LAO ĐỘNG MỚI CHƯA CÓ SỐ SỔ BẢO HIỂM

• Thread starter cactus12
  • Ngày gửi
cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
Mặc dù bạn kê khai điện tử nhưng cũng phải nộp bản giấy để chứng minh, nếu bạn đính kèm được thì khỏi nộp bản giấy. Tùy từng nơi, từng chuyên quản. Tốt nhất bạn điện chuyên quản về BHXH để hỏi rõ hơn.
Bạn ơi cho tớ hỏi, tớ đã báo tăng lao động được rồi bạn ạ, bên công ty tớ có 1 bạn nhân viên có thai, thì bây giờ tớ làm thủ tục gì để báo thai sản cho bạn ý với cơ quan bảo hiểm vậy bạn, cần những biểu mẫu nào bạn? tớ cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
Mình không biết bên EBH - Thái Sơn yêu cầu sao, chứ mình bên TS24 thì khi chưa có sổ BHXH thì lúc kê khai xin cấp mã sổ mới thì mình chỉ cần nhập đại 1 dãy số 1111111111 là được (bạn có thể áp dụng thử có được không) . Khi bên BHXH cấp cho 1 mã số rồi thì làm báo tăng cho NLĐ bình thường. (Nhưng không biết giờ có vụ đồng bộ mã số BHXH thì có gì mới không?).
Mình nghĩ bạn nên đt cho chuyên quản hỏi sẽ dễ và thuận tiện cho bạn hơn.
Bạn ơi cho tớ hỏi, tớ đã báo tăng lao động được rồi bạn ạ, bên công ty tớ có 1 bạn nhân viên có thai, thì bây giờ tớ làm thủ tục gì để báo thai sản cho bạn ý với cơ quan bảo hiểm vậy bạn, cần những biểu mẫu nào bạn? tớ cảm ơn!

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Mẫu D02 báo giảm lao động lý do giảm thai sản. (Tháng nào NLĐ bắt đầu nghỉ thai sản thì bạn báo tháng đó)
Lúc nào NLĐ đưa chứng từ:
+ bản sao giấy chứng sinh để bạn làm mẫu C70a - HD cho NLĐ nhận tiền thai sản. => Bạn có thể lập từ lúc NLĐ giao chứng từ đến lúc NLĐ nghỉ hết thời gian thai sản. (Thường thì mình làm sớm để NLĐ sớm có tiền).
+ bản sao giấy ra viện để bạn làm mẫu C70a-HD cho NLĐ nhận tiền nghỉ dưỡng sức sau sinh (5 ngày sinh thường, 7 ngày sinh mổ) nếu NLĐ có nhu cầu nghỉ trong vòng 30 ngày sau khi hết thời gian thai sản. VD hết thời gian thai sản là 12/1/2018 thì đến 11/2/2018 nếu bạn ấy vẫn chưa xin nghỉ thì mất quyền lợi, còn nếu bạn ấy nghỉ 5 ngày trước ngày 11/2/2018 thì bạn ấy được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh. => Bạn phải lập danh sách đề nghị trong vòng 10 ngày khi có kế hoạch cho NLĐ nghỉ dưỡng sức sau sinh.
Luu ý: Để thuận tiện và bảo đảm cho NLĐ thì bạn nên nhận 1 lúc bản sao giấy chứng sinh và bản sao giấy ra viện luôn. Chứ đợi sau sinh nhiều khi họ đi làm lại mà mất chứng từ giấy ra viện là không lập được chế độ nghỉ dưỡng cho họ đâu.

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Bạn kiểm tra luôn NLĐ có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không đã nhé. Nếu đủ thì mới làm Mẫu C70a-HD, không đủ thì bạn báo giảm thai sản thôi.
Chúc bạn làm tốt :D

• Like
Reactions: Fuji Mountain
cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
Bạn kiểm tra luôn NLĐ có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không đã nhé. Nếu đủ thì mới làm Mẫu C70a-HD, không đủ thì bạn báo giảm thai sản thôi.
Chúc bạn làm tốt :D
Hic hic, sao lại đủ mới đc làm mẫu C70a-HD ạ (và như thế nào thì NLĐ đủ ạ)?! Trường hợp không đủ, báo giảm thai sản vào mẫu nào ạ? và sau nghỉ sinh thì có được hưởng chế độ thai sản không ạ :(

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Đủ điều kiện hưởng thai sản thì làm như câu trả lời số 23 của mình.
Còn không đủ thì chỉ báo giảm thai sản theo mẫu D02-TS và không làm mẫu C70a-HD (hưởng thai sản+ dưỡng sức sau sinh). (Thường thì nếu đóng không đủ 6 tháng trước khi sinh thì không được hưởng)
Bạn tham khảo ở đây để biết thêm các trường hợp được hưởng thai sản.
http://ketoanthienung.net/che-do-thai-san-bao-hiem-xa-hoi-mo-i-nha-t.htm

• Like
Reactions: Fuji Mountain
cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
Mẫu D02 báo giảm lao động lý do giảm thai sản. (Tháng nào NLĐ bắt đầu nghỉ thai sản thì bạn báo tháng đó)
Lúc nào NLĐ đưa chứng từ:
+ bản sao giấy chứng sinh để bạn làm mẫu C70a - HD cho NLĐ nhận tiền thai sản. => Bạn có thể lập từ lúc NLĐ giao chứng từ đến lúc NLĐ nghỉ hết thời gian thai sản. (Thường thì mình làm sớm để NLĐ sớm có tiền).
+ bản sao giấy ra viện để bạn làm mẫu C70a-HD cho NLĐ nhận tiền nghỉ dưỡng sức sau sinh (5 ngày sinh thường, 7 ngày sinh mổ) nếu NLĐ có nhu cầu nghỉ trong vòng 30 ngày sau khi hết thời gian thai sản. VD hết thời gian thai sản là 12/1/2018 thì đến 11/2/2018 nếu bạn ấy vẫn chưa xin nghỉ thì mất quyền lợi, còn nếu bạn ấy nghỉ 5 ngày trước ngày 11/2/2018 thì bạn ấy được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sức sau sinh. => Bạn phải lập danh sách đề nghị trong vòng 10 ngày khi có kế hoạch cho NLĐ nghỉ dưỡng sức sau sinh.
Luu ý: Để thuận tiện và bảo đảm cho NLĐ thì bạn nên nhận 1 lúc bản sao giấy chứng sinh và bản sao giấy ra viện luôn. Chứ đợi sau sinh nhiều khi họ đi làm lại mà mất chứng từ giấy ra viện là không lập được chế độ nghỉ dưỡng cho họ đâu.
Cảm ơn bạn nhé, tớ chưa đọc cái #23 ni của bạn, hihi. Ý tớ hỏi là giờ bạn nhân viên ý mới có thai thì tớ có cần thủ tục (biểu mẫu) gì để báo với cơ quan Bảo Hiểm không bạn?!

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Cảm ơn bạn nhé, tớ chưa đọc cái #23 ni của bạn, hihi. Ý tớ hỏi là giờ bạn nhân viên ý mới có thai thì tớ có cần thủ tục (biểu mẫu) gì để báo với cơ quan Bảo Hiểm không bạn?!
Giờ bạn ý mới có thai thì không cần báo gì cả, đợi đến khi nào nghỉ thai sản mới báo.
Bạn ý thai mấy tháng rồi? Bạn cung cấp đầy đủ thông tin thì mọi người mới không dễ hiểu nhầm và lúc tư vấn cũng rõ ràng hơn với từng trường hợp cụ thể.
:) Lần sau rút kinh nghiệm nhé.

P

Phuong_VT

Trung cấp
27/12/16
73
9
8
30
Nhân viên ấy có thai lâu chưa bạn? Nếu muốn làm thủ tục thai sản cho nhân viên đó thì:
- Trước tiên bạn làm thủ tục báo giảm cho NLĐ ở mẫu D02-TS với lý do nghỉ thai sản.
- Tiếp đến khi nhận được giấy ra viện và giấy chứng sinh thì làm thủ tục hưởng chế độ thai sản và dưỡng sức sau sinh pử mẫu C70a-HD. (Bạn xem NLĐ đã đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không nhé. Thường là NLĐ phải đóng đủ ít nhất 6tháng BHXH trước khi sinh thì mới được hưởng chế độ nha). Tại mình nghe bên bạn mới báo tăng nhân viên mà giờ làm báo giảm hưởng chế độ thai sản thì bên nên xem kỹ điều kiện hưởng để làm cho đúng nhé.
Chi tiết thì bạn @tieulyhue đã nêu rõ rồi ak. :)

• Like
Reactions: cactus12
cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
Giờ bạn ý mới có thai thì không cần báo gì cả, đợi đến khi nào nghỉ thai sản mới báo.
Bạn ý thai mấy tháng rồi? Bạn cung cấp đầy đủ thông tin thì mọi người mới không dễ hiểu nhầm và lúc tư vấn cũng rõ ràng hơn với từng trường hợp cụ thể.
:) Lần sau rút kinh nghiệm nhé.
Mình cảm ơn bạn rất nhiều, do lần đầu mình mới làm bảo hiểm, mình sẽ rút kinh nghiệm! Bạn nhân viên ý mới có bầu được 1 tháng, mình tham gia bảo hiểm cho bạn ý và đóng tiền luôn từ tháng 12/2017, tính đến lúc sinh là đóng đc cho bạn ý 09 tháng ạ.

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Mình cảm ơn bạn rất nhiều, do lần đầu mình mới làm bảo hiểm, mình sẽ rút kinh nghiệm! Bạn nhân viên ý mới có bầu được 1 tháng, mình tham gia bảo hiểm cho bạn ý và đóng tiền luôn từ tháng 12/2017, tính đến lúc sinh là đóng đc cho bạn ý 09 tháng ạ.
Như vậy nếu không có gì phát sinh ngoài ý muốn thì 8 tháng sau bạn mới báo giảm thai sản. Lúc đó NLĐ là đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản đó. :)
Còn giờ bạn tư vấn cho họ là trong quá trình mang thai, NLĐ có quyền được nghỉ 5 lần để đi khám thai, mỗi lần là 1 ngày, và ngày đó NLĐ được BHXH trả nguyên lương là 100% nếu có chứng từ giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng chế độ BHXH với lý do là khám thai. Khi có chứng từ thì bạn lập mẫu C70a-HD nhé.

• Like
Reactions: cactus12
cactus12

cactus12

Trung cấp
14/4/16
175
11
18
Hà Nội
Như vậy nếu không có gì phát sinh ngoài ý muốn thì 8 tháng sau bạn mới báo giảm thai sản. Lúc đó NLĐ là đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản đó. :)
Còn giờ bạn tư vấn cho họ là trong quá trình mang thai, NLĐ có quyền được nghỉ 5 lần để đi khám thai, mỗi lần là 1 ngày, và ngày đó NLĐ được BHXH trả nguyên lương là 100% nếu có chứng từ giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng chế độ BHXH với lý do là khám thai. Khi có chứng từ thì bạn lập mẫu C70a-HD nhé.
Dạ, mình cảm ơn bạn rất nhiều! hihi :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA