Mỗi tuần một chuyên đề

THỦ TỤC GIẤY TỜ ĐỂ TRẢ LẠI TIỀN MƯỢN CỦA CÔNG TY MẸ?

• Thread starter phungnguyen2015
  • Ngày gửi
phungnguyen2015

phungnguyen2015

Sơ cấp
7/12/15
8
2
3
33
Hồ Chí Minh
Anh/ chị ơi cho em hỏi là khi công ty đang tiến hành thủ tục xin giấy phép thành lập ở VN thì có nhờ công ty mẹ trả giúp tiền thuê văn phòng, tiền mua trang thiết bị cho công ty ở VN.
Sau khi thành lập xong,có tài khoản ngân hàng rồi thì phải chuyển tiền trả lại cho công ty mẹ.
Vậy trong trường hợp này có phải làm hợp đồng, thủ tục chứng từ hay xuất hóa đơn gì không ạ?
Nhờ anh/ chị nào có kinh nghiệm rồi chỉ giúp em với ạ.

Em cảm ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nam 47

Nam 47

Trung cấp
25/11/17
65
82
18
32
Lúc mượn tiền để chi trả làm 1 biên bản đề nghị tạm ứng tiền của công ti con gửi công ty mẹ. sau đó trả lại tiền thì công ty mẹ làm cái biên bản đề nghị hoàn trả lại tiền thôi. Bên mình thường làm như vậy

• Like
Reactions: Lép Cô Nương
phungnguyen2015

phungnguyen2015

Sơ cấp
7/12/15
8
2
3
33
Hồ Chí Minh
Lúc mượn tiền để chi trả làm 1 biên bản đề nghị tạm ứng tiền của công ti con gửi công ty mẹ. sau đó trả lại tiền thì công ty mẹ làm cái biên bản đề nghị hoàn trả lại tiền thôi. Bên mình thường làm như vậy
Cảm ơn anh đã trả lời em. Anh ơi cho em hỏi là mấy biên bản như vậy là chỉ cần làm nội bộ thôi đúng không ạ? Làm tiếng Anh hay tiếng VN cũng được hay sao anh?

• Like
Reactions: Lép Cô Nương
phungnguyen2015

phungnguyen2015

Sơ cấp
7/12/15
8
2
3
33
Hồ Chí Minh
Bạn nên làm song ngữ Việt-Nhật để đạt sau này thuế hay kiểm toán có hỏi thì có hồ sơ giải trình.
Em cảm ơn chị
Với chị ơi cho em hỏi là mình mượn xong mai mốt trả cho công ty mẹ thì sẽ phải chuyển tiền từ ngân hàng ở VN về ngân hàng bên Nhật.
Mà lúc chuyển tiền như vậy là sẽ bị tính thuế VAT với FCT rồi đúng không ạ?
Thế khoản này thì công ty mình ở VN phải chịu rồi đúng không nhỉ?

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
Y chang văn phòng cũ của mình. chỉ cần làm biên bản ghi nhớ bằng tiếng Nhật. dịch & công chứng bảng tiếng Việt. kẹp vào chứng từ thanh toán.

• Like
Reactions: phungnguyen2015
phungnguyen2015

phungnguyen2015

Sơ cấp
7/12/15
8
2
3
33
Hồ Chí Minh
Y chang văn phòng cũ của mình. chỉ cần làm biên bản ghi nhớ bằng tiếng Nhật. dịch & công chứng bảng tiếng Việt. kẹp vào chứng từ thanh toán.
cho em hỏi là còn tiền thuế thì sao ạ? tại chuyển tiền đi từ VN đi nước ngoài là bị đánh thuế rồi đúng ko ạ?

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
Em cảm ơn chị
Với chị ơi cho em hỏi là mình mượn xong mai mốt trả cho công ty mẹ thì sẽ phải chuyển tiền từ ngân hàng ở VN về ngân hàng bên Nhật.
Mà lúc chuyển tiền như vậy là sẽ bị tính thuế VAT với FCT rồi đúng không ạ?
Thế khoản này thì công ty mình ở VN phải chịu rồi đúng không nhỉ?
Bên nc ngoài bị đánh thuế khi họ có thu nhập từ Việt Nam. trường hợp của bạn mình thấy đây là thu hộ, chi hộ, có đủ hồ sơ, chứng từ, đó ko phải là doanh thu nên ko phải chịu thuế bạn ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA