Mỗi tuần một chuyên đề

Chứng từ mang tên giám đốc

• Thread starter Hoai0209
  • Ngày gửi
H

Hoai0209

Sơ cấp
5/4/17
23
0
1
29
Em chào anh, chị ạ!
Bên em làm du lịch, giám đốc đi dẫn tour luôn, có 1 số Phiếu thu tiền dịch vụ như thuê xích lô cho khách, hoặc là ứng trước tiền thuê khách sạn, mà anh ấy kg nói người bán ghi tên Công ty, mà ghi tên Giám đốc vào Phiếu thu, có ai có bộ giấy tờ cần thiết để đưa những chi phí mang tên Giám đốc trên chứng từ đó trở nên hơp lý kg ạ? (ví dụ có thể xem là Công ty mượn tiền giám đốc đc kg ạ). Em xin chân thành cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Em chào anh, chị ạ!
Bên em làm du lịch, giám đốc đi dẫn tour luôn, có 1 số Phiếu thu tiền dịch vụ như thuê xích lô cho khách, hoặc là ứng trước tiền thuê khách sạn, mà anh ấy kg nói người bán ghi tên Công ty, mà ghi tên Giám đốc vào Phiếu thu, có ai có bộ giấy tờ cần thiết để đưa những chi phí mang tên Giám đốc trên chứng từ đó trở nên hơp lý kg ạ? (ví dụ có thể xem là Công ty mượn tiền giám đốc đc kg ạ). Em xin chân thành cảm ơn !
Chào bạn,
1. Giám đốc cũng là nhân viên của công ty, Giám đốc đi giao dịch trực tiếp nên trên chứng từ có tên giám đốc là chuyện bình thường.
2. Mấy loại chứng từ bạn nên ra không ghi tên công ty mà ghi tên giám đốc thì cũng không quan trọng lắm. Quan trọng là hóa đơn các đơn vị cung cấp hàng hóa dịch vụ có đầy đủ thông tin của công ty là được.
good luck!

H

Hoai0209

Sơ cấp
5/4/17
23
0
1
29
Chào bạn,
1. Giám đốc cũng là nhân viên của công ty, Giám đốc đi giao dịch trực tiếp nên trên chứng từ có tên giám đốc là chuyện bình thường.
2. Mấy loại chứng từ bạn nên ra không ghi tên công ty mà ghi tên giám đốc thì cũng không quan trọng lắm. Quan trọng là hóa đơn các đơn vị cung cấp hàng hóa dịch vụ có đầy đủ thông tin của công ty là được.
good luck!
Ùi, vậy à anh, vậy mà em cứ sợ kg đc, hóa đơn thì tên công ty hết anh na, hi. NHân tiện đây anh cho em hỏi thêm 2 câu nữa nha :
1. Em dùng dấu phẩy để ngăn cách hàng trăm, nghìn trong số tiền đc kg ạ , hay phải dùng dấu chấm ạ?
2. Em thấy thông tư 200 thì TK 334 chi tiết ra là: phải trả công nhân viên , và phải trả người lao động khác (lao động ngoài công ty như cộng tác viên đúng kg ạ), còn TT133 thì chỉ dùng 334 mà kg chi tiết ra, Cty em dùng TT133, thì lương Hướng dẫn viên thuê ngoài có phải qua 334 kg, hay em đưa vào 154 và chi tiền mặt luôn ạ?
em cảm ơn anh ạ :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA