Mỗi tuần một chuyên đề

Đóng bhxh cho nhân viên

• Thread starter Libra95
  • Ngày gửi
L

Libra95

Sơ cấp
6/1/18
27
3
3
28
Các a/c giúp em với ạ.
Công ty em quyết định bhxh cho nhân viên năm 2018. Họ ký hợp đồng từ tháng 1, nhưng sang tháng 2 rồi vẫn còn người chưa lấy đc sổ bên công ty cũ và họ cũng không biết số sổ để em kê khai. Giờ nếu khi họ lấy đc sổ về thì em phải báo tăng tháng họ đưa em số sổ đc không hay bắt buộc phải báo tăng từ tháng 1 và nộp tiền lãi ạ?
Mong các a/c giúp đỡ. Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Các a/c giúp em với ạ.
Công ty em quyết định bhxh cho nhân viên năm 2018. Họ ký hợp đồng từ tháng 1, nhưng sang tháng 2 rồi vẫn còn người chưa lấy đc sổ bên công ty cũ và họ cũng không biết số sổ để em kê khai. Giờ nếu khi họ lấy đc sổ về thì em phải báo tăng tháng họ đưa em số sổ đc không hay bắt buộc phải báo tăng từ tháng 1 và nộp tiền lãi ạ?
Bên DN bạn cứ đóng BH mới nếu thỏa thuận với người LĐ . Việc BH khi người LĐ nghỉ sẽ được cộng: Tổng thời gian đã đóng BH ở các nơi nên không phải chờ có sổ nơi củ để đóng tiếp.

• Like
Reactions: Libra95
H

hlhv

Trung cấp
12/4/11
89
19
8
Không xác định
Các a/c giúp em với ạ.
Ký hợp đồng tháng nào thì phải báo tăng lao động tháng đó. Trường hợp họ biết số sổ mà chưa lấy được sổ vẫn báo tăng bình thường. Nếu họ không biết số sổ bhxh thì có thể nhờ bên bhxh nơi bạn đăng ký xem giúp qua số chứng minh nhân dân của người lao động. Một số tỉnh có website để tra cứu số sổ bhxh và quá trình đóng cho người lao động rồi, bạn vẫn có thể tra trên website đó

• Like
Reactions: Libra95
L

Libra95

Sơ cấp
6/1/18
27
3
3
28
Bên DN bạn cứ đóng BH mới nếu thỏa thuận với người LĐ . Việc BH khi người LĐ nghỉ sẽ được cộng: Tổng thời gian đã đóng BH ở các nơi nên không phải chờ có sổ nơi củ để đóng tiếp.
dạ em cảm ơn!

L

Libra95

Sơ cấp
6/1/18
27
3
3
28
Ký hợp đồng tháng nào thì phải báo tăng lao động tháng đó. Trường hợp họ biết số sổ mà chưa lấy được sổ vẫn báo tăng bình thường. Nếu họ không biết số sổ bhxh thì có thể nhờ bên bhxh nơi bạn đăng ký xem giúp qua số chứng minh nhân dân của người lao động. Một số tỉnh có website để tra cứu số sổ bhxh và quá trình đóng cho người lao động rồi, bạn vẫn có thể tra trên website đó
dạ em cảm ơn!

Thủy BB

Thủy BB

....................
11/8/16
2,023
675
113
TP.HCM-Gia Lai
Một là bạn vào website để hỏi số BHXH của LĐ http://hoidap.bhxhtphcm.gov.vn/
Còn ko đưa mình thông tin của người lao động (Họ và tên, ngày sinh, số CMND) để mình tra cho bạn.

H

hokado

Cao cấp
17/1/18
241
46
28
38
sổ BH bây giờ người lao động giữ rồi. Đó là qui đinh bắt buột. người sử dụng lao động chỉ cần giữ thông tin về sổ bảo hiểm (chính xác là mã BHXH đã đổng bộ). Việc chủ lao động còn giữ sổ BH của người lao động là ko đúng qui định (nhưng họ nghĩ là đang nắm cái cán sơ khi NLĐ nghỉ ngang). Vậy nên NLĐ chỉ cần nhớ mã BHXH (mã này giờ cũng đồng bộ với mã thể BHYT rồi) để cung cấp cho đơn vị/cty mới nếu chuyển chỗ làm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA