Điều chỉnh giảm hoá đơn

• Thread starter dangthanhmai
  • Ngày gửi
D

dangthanhmai

Trung cấp
17/11/14
131
14
18
31
Bên em có 1 lô hàng bán cho khách hàng từ tháng 7, nhưng đến nay vì khách chưa bán hết hàng nên được bên em hỗ trợ giảm giá. Bên em đã làm hoá đơn điều chỉnh giảm đơn giá
Vậy cho em hỏi để hạch toánbút toán này thì em nên để TK 521 hay có thể trừ trực tiếp trên TK 511 k ạ
Trong TH này bắt buộc phải lập biên bản điều chỉnh phải không ạ
Em cảm ơn cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Bên em có 1 lô hàng bán cho khách hàng từ tháng 7, nhưng đến nay vì khách chưa bán hết hàng nên được bên em hỗ trợ giảm giá. Bên em đã làm hoá đơn điều chỉnh giảm đơn giá
Vậy cho em hỏi để hạch toánbút toán này thì em nên để TK 521 hay có thể trừ trực tiếp trên TK 511 k ạ
Em cảm ơn cả nhà

Sau khi 2 bên lập BB nêu lý do : Giảm giá . Bạn xuất HĐ điều chỉnh DT , thuế ... ( trên 511 )

• Like
Reactions: dangthanhmai
D

dangthanhmai

Trung cấp
17/11/14
131
14
18
31
Sau khi 2 bên lập BB nêu lý do : Giảm giá . Bạn xuất HĐ điều chỉnh DT , thuế ... ( trên 511 )

chị cho em hỏi bắt buộc lập biên bản điều chỉnh không ạ. Bên em xuất hoá đơn điều chỉnh rồi ạ, nhưng vì xuất 1 hoá đơn điều chỉnh cho nhiều hoá đơn nên không rõ biên bản phải viết thế nào ạ

H

hlhv

Trung cấp
12/4/11
89
19
8
Không xác định
Em cảm ơn cả nhà
Bên mình cũng hay gặp phải trường hợp này. Ngoài việc lập hóa đơn điều chỉnh giảm giá hàng bán còn phải lập biên bản thỏa thuận giảm giá hàng bán giữa 2 bên. Trong biên bản bạn có thể list danh sách và số lượng, đơn giá, thành tiền số hàng đã bán trong tháng 7 . Nêu lý do vì sao giảm giá . Đồng thời nêu rõ số lượng, đơn giá, thành tiền sẽ được giảm (Phần này là trong hóa đơn giảm giá sẽ lập kèm theo).
Về hạch toán thì mình sử dụng tài khoản 521 để theo dõi chứ không trừ trực tiếp trên TK 511

• Like
Reactions: dangthanhmai
D

dangthanhmai

Trung cấp
17/11/14
131
14
18
31
Bên mình cũng hay gặp phải trường hợp này. Ngoài việc lập hóa đơn điều chỉnh giảm giá hàng bán còn phải lập biên bản thỏa thuận giảm giá hàng bán giữa 2 bên. Trong biên bản bạn có thể list danh sách và số lượng, đơn giá, thành tiền số hàng đã bán trong tháng 7 . Nêu lý do vì sao giảm giá . Đồng thời nêu rõ số lượng, đơn giá, thành tiền sẽ được giảm (Phần này là trong hóa đơn giảm giá sẽ lập kèm theo).
Về hạch toán thì mình sử dụng tài khoản 521 để theo dõi chứ không trừ trực tiếp trên TK 511
cảm ơn bạn, mình cũng thấy như thế sẽ hợp lý mà dễ thực hiện. bạn có mẫu biên bản thoả thuận có thể gửi cho mình tham khảo đc không

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA